Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Thủ thuật gõ 10 ngón trên máy vi tính bàn phím chuẩn

- - - - -

• Please log in to reply
9 replies to this topic
  • Ít hoạt động
  • 152 bài viết
  • 286 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 12/10/2011 07:51 PM
Làm thể nào gõ bàn phím bằng 10 ngón? Không có gì khó, chỉ cần nhớ 2 quy tắc quan trọng: Cách (kiểu) gõ Tiếng Việt và vị trí bàn phím. Đầu tư thêm chút thời gian tập luyện là bạn có thể gõ 10 ngón dễ dàng. Sử dụng bàn phím với 10 ngón sẽ giúp bạn thao tác nhanh mà không bị mỏi, hơn nữa trông còn rất chuyên nghiệp. Chúng tôi sẽ giúp bạn qua bài tập này!

Về cách gõ tiếng Việt trên máy tính:

Có nhiều kiểu gõ tiếng Việt khác nhau nhưng bạn nên học kiểu gõ Telex vì kiểu gõ này có cách bố trí các phím bỏ dấu khoa học nhất, vì thế có thể gõ nhanh hơn.

Bạn có thể download các bộ gõ Vietkey, Unikey

Về bàn phím chuẩn QWERTY

QWERTY là tên bàn phím chuẩn Anh - Mỹ, là dạng bàn phím phổ biến ở Việt Nam hiện nay. Tên QWERTY bắt đầu từ 6 ký tự đầu tiên của dãy phím chữ.

Bàn phím Qwerty trên máy tính để bàn.

Bí mật của bàn phím - Định vị các phím trong đêm tối:

Với bàn phím Qwerty, bạn có thể định vị các phím rất dễ dàng ngay cả trong bóng tối vì trên phím F và phím J luôn có một gờ nhỏ. Tương tự, phím số 5 ở bàn phím số (bên phải) cũng có một gờ nhỏ giúp bạn định vị dễ dàng.

Tư thế gõ:

Thả lỏng tay trong trạng thái tự nhiên ở tư thế úp. Đặt nhẹ 2 bàn tay lên bàn phím sao cho ngón trỏ tay trái đặt vào phím F, ngón trỏ tay phải đặt vào phím J.

Danh sách các phím cho từng ngón tay:

Tay trái:
- Ngón út: Q, A, Z, Phím Ctrl trái, Shift trái
- Ngón cam (hoặc danh): W, S, X
- Ngón giữa: E, D, C
- Ngón trỏ: R, T, F, G, V, B
- Ngón cái: Space bar (phím cách trống)

Tay phải:
- Ngón trỏ: Y, U, H, J, N, M
- Ngón giữa: I, K
- Ngón cam: O, L
- Ngón út: P, Phím Ctrl phải, Shift phải
- Ngón cái: Space bar (phím cách trống)

Sau khi nhớ mặt phím, bạn có thể bắt đầu tập gõ. Cũng có một số phần mềm chuyên nghiệp được thiết lập sẵn các bài tập giúp bạn thực hành.

Ngoài ra bạn có thể sử dụng một số phần mềm dạng Game giúp tập gõ bàn phím 10 ngón dễ dàng hơn. Sử dụng từ khóa Touch Game, Typing tutor để tìm các phần mềm này.

• Thành viên chính thức
  • 152 bài viết
  • 524 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 18/02/2012 05:43 PM
Nếu chịu khó tập theo cách này thì chỉ cần khoảng 10 ngày bạn sẽ có thể gõ nhanh với tốc độ bằng tốc độ đọc bình thường mà không cần nhìn bàn phím ! Tuy nhiên thời gian đầu sẽ rất chậm và khó khăn, nhưng nếu kiên trì bạn sẽ nhận thấy điều bất ngờ !

Tớ rất may mắn là được làm quen với cách gõ này từ lúc mới tập gõ bàn phím nên luyện nó rất dễ , còn những bạn nào đã quen với cách mổ 2 ngón thì bây giờ luyện lại sẽ khá khó khăn, nhưng thành tựu mà bạn đạt được sau khi luyện cũng xứng đáng để bạn bỏ công sức =D>

Được cảm ơn 5 Members:
  • Thành viên mới
  • 4 bài viết
  • 5 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 16/12/2009 05:27 PM
Theo mình thì lúc đầu cần nhớ các phím trên bàn phím, sau đó thì đặt các ngón tay theo đúng thứ tự. và quan trọng là nên tập ko nhìn vào bàn phím lúc gõ ngay từ đầu, vì nếu có thói quen này thì về sau rất khó chữa. Chịu khó ngồi đánh máy một chút thì rất định sẽ gõ được 10 ngón thui. Việc này ko khó đâu :)

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 373 bài viết
  • 946 cảm ơn
  • Tổng giám đốc
  • Last active: 03/09/2012 08:39 PM
Công nhận là hồi đầu tập gõ bàn phím cực ghê luôn, phải mò từng phím một.
Nhưng bây giờ thì khác rồi. Mình có thể đánh chữ mà không phải nhìn bàn phím
Tất cả là nhờ " có công mài sắt có ngày nên kim" :)

Được cảm ơn 3 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 439 bài viết
  • 1023 cảm ơn
  • Phó chủ tịch tập đoàn
  • Last active: 06/08/2013 11:35 PM
Mình cũng giống như bạn ở trên đó, mình biết đến máy tính năm lớp 8, đến năm 2 đại học mới thấy mặc cảm và tự luyện với Typershark phần Tutorial qua một thời gian mình đã gõ phím ko cần nhìn với tốc độ thì khỏi nói. Còn sau đó nếu bạn muốn luyện khả năng gõ tiếng việt, thì nên áp dụng vào để chat hay post bài tiếng việt lâu dần sẽ quen, và nên dùng Telex thay vì Vni, sẽ gõ nhanh hơn :)

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 53 bài viết
  • 95 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 09/10/2009 09:49 PM
Lấy sách Văn, Địa, Sử hay tiểu thuyết... gì đó ra mà luyện, gõ đều đặn mỗi ngày là nhuyễn ngay :)
:: Hồi học lớp 6, không có máy tính, LVAC sang tiệm photo-đánh máy của người ta để luyện rồi gõ giúp cho người ta hằng ngày, kết quả là gõ nhuyễn (làm không công)
Bên lề: Sao không post lên box tin học mà lại post vào đây?

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 122 bài viết
  • 507 cảm ơn
  • Nhà quản lý
  • Last active: 03/07/2011 07:28 PM
Matbiec rèn luyện cách đánh nhanh bằng cách gõ lại các tác phẩm văn học hay, những mẫu truyện ý nghĩa và cả những câu danh ngôn mình thích nữa. Vừa rèn luyện được kĩ năng, lại có thể trau dồi thêm kiến thức, đặc biệt bạn có thể học văn tốt hơn đấy. Thử áp dụng xem sao? :( :D

• Thành viên mới
  • 5 bài viết
  • 2 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 13/12/2009 10:43 AM
^^ Mình thì gõ cũng kha khá, nhưng ko sử dụng quen thuộc 1o phím cùng lúc được . Có lẽ ngay bây h phải bắt đầu luyện tập thuj ^^

• Thành viên chính thức
  • 14 bài viết
  • 7 cảm ơn
  • Nhân viên mới
  • Last active: 22/12/2009 12:02 AM
mình cũng học qua phần mềm, cố gắng rèn luyện kũng tập gõ không cần nhìn bàn phím rùi nhưng mù tốc độ hơi chậm ^^

• Thành viên chính thức
  • 350 bài viết
  • 1644 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc
  • Last active: 22/04/2014 03:48 PM
Thật ra là có 9 Ngón thôi mà ( ngón cái trái hầu như được nghỉ vì ngón cái phải luôn được để ở phím "cách" rồi ), còn nhiều người rất khó có thể dùng 9 ngón còn lại thành thạo, họ có thể đánh nhanh những lại không dùng tới 9 ngón. Mình thì chỉ dùng được khoảng 6 hoặc 7 ngón thôi, tốc độ cũng có thể chấp nhận được, ngón út bên tay phải không dùng, cón đeo nhẫn bên phải và út bên trái thì có dùng những không thường xuyên ( chỉ ấn ctrl và Shifl).

Được cảm ơn 1 Member: