Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Cách viết essay "tuyệt đỉnh"

• Please log in to reply
5 replies to this topic
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 223 bài viết
  • 853 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 23/01/2013 09:46 PM
Có thể các bạn đã biết rùi nhưng tôi cứ mạn phép nói tuột ra để cho ai chưa biết thì "nhào zô!"mà xem,học hỏi và cho ý kiến!

Nào! Không nhiều lời nữa, chúng ta cùng bắt đầu! :D

Essay là một phần trong môn viết ở Tiếng Anh.Nó được áp dụng cho các loại bài thi như Ielts hay Toefl và hầu hết thí sinh đều bị mắc ở phần này.
Trước khi nghĩ tới chuyện viết, ta phải đặt ra một tinh thần phấn chấn trước khi viết(Có thể Whoosh!)và xác định được mình sẽ viết cái gì. :x
Chúng ta có thể tóm tắt đề bài bằng sơ đồ tư duy phác nhanh.(Tôi áp dụng rùi.Hiệu quả lém! :))để biết được sẽ viết cái gì trong phần thân bài.Sau đó chúng ta viết theo một dàn ý "nhất định"dựa trên sơ đồ tư duy của chúng ta,gồm:

MỞ BÀI:

Ở phần này,ta giới thiệu về đề bài,phát triển thêm cái đề bài cho nó được đầy đủ.Có thể dựa vào cái này để vào cái kia.Ví dụ ta dựa vào một câu chuyện thú vị nào đó rồi dẫn vào đề bài.Hãy nêu và phân tích các nhánh chính trong sơ đồ tư duy của bạn một cách phác qua để làm nền cho phần thân bài!Nào bây giờ chúng ta sẽ chuyển sang phần thân bài :x

THÂN BÀI:

Rồi bây giờ là phần thân bài.Cái phần này quan trọng lắm đó nha!Là trọng tâm của cả cái bài làm của mình.Trong phần này,dựa theo nhánh chính trong sơ đồ tư duy của bạn hay phần mở bài.Hãy nói kĩ hơn,phân tích sâu sắc hơn,và đặc biệt, hãy nói những điều từ trái tim mình.Mình nghĩ gì thì viết nấy.Đó là một bài văn trong sáng và rất dễ được điểm cao.Hãy kể những gì mình đã chuẩn bị đã suy nghĩ!Hãy viết thật nuột nà(nhưng đùng ướt át quá!!! :x),hãy viết thật cảm động,chi tiết nay xen chi tiết kia.Và đừng có kể theo cái lối liệt kê,coi chừng "quá cố!". Hãy viết thế nào để mà cho nó súc tích, hay nhất mình có thể làm.Nó tuỳ vào lựa chọn của bạn

KẾT BÀI:

Hãy viết thật lắng đọng.Thôi phần môt đến đây là hết hẹn gặp ở phần 2(tôi phải di học)SÊYA

• Thành viên chính thức
  • 26 bài viết
  • 35 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 12/06/2011 02:33 PM
anh ơi anh có thể chỉ rõ cho em biết cách vẽ sơ đồ tư duy phac nhanh đươc không ah? em mới tham gia nên em rất muốn học hỏi ở các anh chị thật nhiều.Bởi em rất kém môn viết esay, nhiều lúc có ý tưởng mà không biết diễn đạt thế nào

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 223 bài viết
  • 853 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
Ban ve mot cai trung tam that attractive.(thuong la cai chu de cua minh)Roi ve cac nhanh chinh nhu cac y chinh trong dan bai lam van tieng viet ay.Roi ban tu phan tich ra cac nhanh con.Cac nhanh con chi bao gom tu khoa ma ban cho la quan trong.Doc them cai phan SDTD trong"Toi tai gioi,ban cung the" de nam ro hon.Chuc ban thanh cong

• Thành viên chính thức
  • 23 bài viết
  • 14 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 20/08/2012 07:55 PM
@ adamkhoofan
-- Cử nhân Tôi Tài Giỏi! sao một cử nhân rồi mà viết bài lại không có dấu nhỉ?
điều tối thiểu khi tham gia bất cứ diễn đàn nào diễn đàn.

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 223 bài viết
  • 853 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
Rất là xin lỗi.Cái chương trình Vietkey hôm đó bị hỏng

• Thành viên chính thức
  • 67 bài viết
  • 164 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 15/12/2009 05:04 PM
nghĩa là cái sơ đồ tư duy đó là cái bố cục cho mình viết bài chứ gì??