Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

- Sơ đồ tư duy -(Hỏi đáp và Hướng dẫn cách vẽ)

- - - - -

• Please log in to reply
144 replies to this topic
  • Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
  • Last active: 31/03/2009 08:45 PM
Cách vẽ Mindmap:

1. Vẽ chủ đề chính ngay chính giữa giấy (lưu ý để tờ giấy vẽ nằm ngang)
+Kích thước cỡ 2 đồng 5 ngàn
+Vẽ bằng càng nhiều màu càng tốt nhé.
Hình gởi

2.Vẽ đường nối ra những chủ đề thứ phụ (sub-heading).Tức là quan trọng chỉ sau chủ đề chính ấy.
+Nối vào tâm (chủ đề chính)
+Viết hoa tất cả các chữ cái của chủ đề thứ phụ
+Chia theo góc sao cho đủ chỗ cho tất cả các chủ đề thứ phụ
+Cùng màu (quan trọng à nha)

3.Thêm vào các ý quan trọng cho từng chủ đề thứ phụ.
+Ghi các từ quan trọng trên đường vẽ (từ khoá) ,phải viết lên phía trên đường kẻ chứ không viết đè hay nối chữa với đường kẻ
Hình gởi
+Tối đa chỉ được 1 chữ nằm trên 1 đường kẻ ,cho nên khi bạn lấy từ khoá chú ý chỉ lấy từ quan trọng,từ nào bạn có thể đổi thành hình vẽ thì hãy làm (khuyến khích)
Hình gởi
+Tất cả các nhánh phải xuất phát từ 1 gốc
Hình gởi
+Từ khoá ,ký hiệu và hình ảnh là những điều tất yếu của sơ đồ tư duy
+Tất cả các nhánh nối về 1 đầu ,lưu ý tất cả các nhánh đó phải cùng màu,chữ viết trên nhánh cũng cùng màu nhánh đó luôn,để cho bản thân bạn và người khác dễ đọc hơn.
Hình gởi

4.Thực hiện các bước trên cho tới khi Sơ đồ tư duy đầy đủ thông tin và kết thúc.
Hình gởi

5.Bỏ thêm càng nhiều hình ảnh.càng giúp cho bạn dễ thuộc sơ đồ tư duy của bạn hơn.

6.Và đây là 1 khuôn mẫu (các mấu nối) của sơ đồ tư duy.
Hình gởi

Hình ảnh Copyright @ Adam Khoo Learning Technology Group

Cách sử dụng Sơ Đồ Tư Duy 1 cách hiệu quả trong học tập

Đây là bài viết ở trang 4 của mình,đây là bài hay của mình các bạn cũng nên tham khảo nhé.

Có rất nhiều bạn gửi tin nhắn hay email hỏi mình về vấn đề 1 số chi tiết trong bài học làm cách nào để cho vô Mindmap,mình xin nói lại là Mindmap chỉ giúp cho bạn có 1 cái nhin tổng quan,bao quát ,ngắn gọn 1 cách dễ hiểu về vấn đề nào đó .Nhưng khi bạn muốn ôn thì thì mình có 1 cách đó là làm 1 cái tập note như sau:
1.Làm mindmap sau đó đánh dấu các mục tiêu đề trong mindmap theo thứ tự 1,2,3,4....
2.Viết note cho từng tiêu đề ,ví dụ viết note cho tiêu đề 1 ,lưu ý viết nốt phải tóm tắt từ trong sách nhưng không được sót ý.
3.Sau đó kẹp lại tất cả note sau cái mindmap và đặt tên cho cái tập note đó . (Ví dụ :Bài 5 ,Hay chương 6)
4.Kẹp lại và bỏ vô 1 cái folder ( ý mình là 1 cái bìa kẹp giấy chứ không phải folder trên máy tinh) cùng với những tập tài liệu của những bài khác cùng 1 môn học .Ví dụ như bìa này dành cho Sử,bìa kia dành cho Địa.....

Đó là cách làm mình thấy cực kỳ hiệu quả cho cả lâu dài và ngăn hạn.Hy vọng các bạn sẽ thành công sau khi làm thử cách này nhé.

Đây,1 bản mẫu mà mình đã gửi cho anh Luân, ai tìm ra chỗ gì trục trặc trong sơ đồ này sẽ được mình...cảm ơn ^^...cuộc thi mới đây .. mại dô...mại dô,bản này mình ngồi tính cả thời gian đọc 6 trang sách tìm keyword + vẽ hư,vẽ tới vẽ lui(đây là bản vẽ thứ 3 sau 2 bản đầu bị hư) + học thuộc mất 30p lận.
Máy scan màu hơi mờ nên nhìn các màu không rõ lắm mong các bạn thông cảm.
Vì là bản vẽ đầu tiên nên còn thiếu rất nhiều hình ,nhưng về màu sắc và các nhánh là 1 bản vẽ hoàn hảo ,các nhánh được sắp xếp 1 cách có trật tự và cùng màu sắc.
Hình gởi

• Thành viên tiêu biểu
  • 401 bài viết
  • 898 cảm ơn
  • Thành viên tiêu biểu

Huy hiệu nhận được

• Last active: 05/08/2008 10:17 AM
Mong bạn sẽ up hình ảnh MM của bạn để mọi người tham khảo... ;)

• Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
Sơ đồ tư duy là 1 trong những phương pháp thuộc "Phương pháp ghi chú vận dụng toàn não bộ" (Whole-Brain Note) mà mình học được trong khoá "I'm gifted Senior" của Adam Khoo.

-Tại sao lại làm sơ đồ tư duy ?
+Xử lý thông tin giống như cách hoạt động của não bộ
+Thu thập thông tin từ nhiều nguồn
+Tiết kiệm thời gian bằng cách tóm tắt ý chính tới 80%
+Bằng cách tạo ra 1 hình ảnh bao quát giúp bạn dễ hiểu hơn và dễ nhớ hơn

-6 yếu tố quan trọng của sơ đồ tư duy nói riêng và whole-brain note nói chung:
+Hình ảnh
+Liên kết
+Màu sắc
+Tổng quát
+Nổi bật
+Từ khoá

• Ít hoạt động
  • 68 bài viết
  • 320 cảm ơn
  • Thành viên sáng lập TGM
  • Last active: 28/09/2011 11:07 AM
Cảm ơn Linh. Bài viết về cách vẽ mindmap cùng những hình ảnh đơn giàn, dễ hiểu và dễ áp dụng.

• Thành viên tiêu biểu
  • 1.687 bài viết
  • 5837 cảm ơn
  • Th nh viên tiêu biểu

Huy hiệu nhận được

• Last active: 15/09/2014 10:05 AM
Chào bạn ^^ Bạn đã học khoá học của sư phụ Adam thì chắc là rành về Mindmap lắm nhỉ ;) Cho tớ hỏi vài thắc mắc sau nhé ^^

1. Việc thêm hình ảnh vào sơ đồ giúp chúng ta liên tưởng ra chi tiết cần nhớ, vậy bạn có thể cho 1 ví dụ được ko ?

2. Có cần áp dụng các quy tắc trí nhớ siêu đẳng ( nhớ số, nhớ từ..) trong sơ đồ của chúng ta ko?

3. Làm thế nào để nhớ TẤT CẢ các chi tiết trong 1 sự kiện?

4. Các hình ảnh trong sơ đồ có nên liên kết chung thành 1 câu chuyện hoàn chỉnh ko?

....

Khi nào nghĩ ra câu hỏi tớ sẽ hỏi bạn sau ^^ Mong bạn trả lời 4 thắc mắc trên ^^ Mong nhất là bạn cho tớ được xem một sơ đồ gần đây nhất bạn vẽ, và cách mà bạn ghi nhớ nó. Cám ơn bạn.

• Ít hoạt động
  • 3 bài viết
  • 38 cảm ơn
  • TGM
  • Last active: 29/03/2009 09:56 AM
Hi Linh,

cảm ơn bạn đã có lời giải thích rất cặn kẽ về mindmap ;). Mình đang áp dụng và có 1 câu hỏi nữa
+ Với một bài dài và rất nhiều ý, làm sao để tóm gọn trong vòng 1 trang. mình có làm và thấy là hay bị xu hướng viết nhiều ra, dần dần thành như bản tóm tắt với ý gạch đầu dòng chứ ko phát huy được tác dụng của mindmap lắm.

Cảm ơn bạn nhiều.

• Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý

Chào bạn ^^ Bạn đã học khoá học của sư phụ Adam thì chắc là rành về Mindmap lắm nhỉ ;) Cho tớ hỏi vài thắc mắc sau nhé ^^

1. Việc thêm hình ảnh vào sơ đồ giúp chúng ta liên tưởng ra chi tiết cần nhớ, vậy bạn có thể cho 1 ví dụ được ko ?

2. Có cần áp dụng các quy tắc trí nhớ siêu đẳng ( nhớ số, nhớ từ..) trong sơ đồ của chúng ta ko?

3. Làm thế nào để nhớ TẤT CẢ các chi tiết trong 1 sự kiện?

4. Các hình ảnh trong sơ đồ có nên liên kết chung thành 1 câu chuyện hoàn chỉnh ko?

....

Khi nào nghĩ ra câu hỏi tớ sẽ hỏi bạn sau ^^ Mong bạn trả lời 4 thắc mắc trên ^^ Mong nhất là bạn cho tớ được xem một sơ đồ gần đây nhất bạn vẽ, và cách mà bạn ghi nhớ nó. Cám ơn bạn.

1.Bình thường thì việc nhớ 1 đoạn văn dài hay 1 câu sẽ không dễ nhớ bằng chúng ta vẽ 1 hình ảnh nào đó mang tính hài hước .Ví dụ như về kinh doanh,người quản lý muốn có lợi nhuận cao,hay nói 1 cách đơn giản là tiền,bạn có thể vẽ hình 1 ông bụng bự mặc vest (nếu được) rồi nối 1 đường ra,vẽ 1 đống ký hiệu $ rồi dấu mũi tên đi lên .Sau này bạn nghĩ tới nhà quản lý bạn nghĩ ngay tới 1 ông béo ăn mặc đàng hoàng và 1 đống $$$.

2.Nếu bạn áp dụng được trí nhớ siêu đẳng thì quá tốt rồi,cùng ví dụ về kinh doanh,thì bạn lập 1 câu truyện về hệ thống làm ăn kinh doanh,thì sau ông béo quản lý sẽ tới 1 thằng nhân viên ốm nhách lúc nào cũng muốn có 1 công việc và thu nhập ổn định....sợ bị mất việc nên anh nhân viên phải cố hoàn thành hết nhưng công việc anh xếp giao....

3.Thường thì bạn sẽ đọc sơ đồ tư duy theo chiều kim đồng hồ,và khi vẽ cũng phải như vậy không nên bỏ bước và không nên vẽ hết các ý chính trước,vẽ 1 sơ đồ thứ phụ rồi tiếp là các nhánh,hết rồi mới qua sơ đồ thứ phụ tiếp theo,vì vẽ hết tất cả sơ đồ thứ phụ trước bạn sẽ không canh được chỗ đủ để vẽ nhánh là 1,thứ 2 sẽ rất là bị động khi vẽ các ý tiếp theo.

4.Thì giống như câu 2 đó ,được thì quá tốt rồi,nhưng thường thì mindmap là bạn làm từ 1 mẩu chuyện rồi đúng không,cho nên chỉ cần nhớ mindmap thì bạn có thể sáng tác 1 mẩu chuyện của riêng bạn bất cứ lúc nào.

Còn cái vụ sơ đồ thì chờ mình tham gia hết cuộc thi,có kết quả công bố rồi mình post 1 lô lên luôn .^^.Giờ post bể mánh hết.Hì hì

• Thành viên tiêu biểu
  • 1.687 bài viết
  • 5837 cảm ơn
  • Th nh viên tiêu biểu

Huy hiệu nhận được

Rồi, cám ơn bạn ;) Chờ mãi mới thấy bạn trả lời. Khi nào xem sơ đồ bạn vẽ tớ sẽ hỏi thêm vậy :x CÁm ơn lần nữa nhá ;)

• Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
Đây nè ,1 bản mẫu mà mình đã gửi cho anh Luân, ai tìm ra chỗ gì trục trặc trong sơ đồ này sẽ được mình...cảm ơn ^^...cuộc thi mới đây .. mại dô...mại dô,bản này mình ngồi tính cả thời gian đọc 6 trang sách tìm keyword + vẽ hư,vẽ tới vẽ lui(đây là bản vẽ thứ 3 sau 2 bản đầu bị hư) + học thuộc mất 30p lận.
Máy scan màu hơi mờ nên nhìn các màu không rõ lắm mong các bạn thông cảm.

Hình gởi

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 399 bài viết
  • 836 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 06/07/2013 03:22 AM
anh linh ơi co' nick YM cho em với.em muon' hoc so do` tư duy cho thành thạo.Mong anh giúp đỡ. {SMILIES_PATH}/praying.gif

• Ít hoạt động
  • 145 bài viết
  • 541 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 04/03/2009 10:30 PM
Một bản mindmap rất súc tích và cân đối.

Câu đố của bạn làm mình thấy ... "ngứa ngứa". Mình thấy một vài nhánh của bạn vẽ không được tốt khi mà các chi tiết bị "lật", gây khó đọc và nắm thông tin.

Và, 2 nhánh Trade Union, Pressume Gaps làm mình thấy hơi khó hiểu (về thông tin chứ hổng phải về cách vẽ).

Nhưng dù gì đi nữa, bản vẽ rất đẹp.

• Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
Đúng vậy,tại đó là bản thực hành vẽ mindmap đầu tiên mình làm luôn trên lớp,tại lần đầu làm nên mình quên cái vụ nhánh phải đi từ gốc,cho nên tất cả nhánh bên trái đều sai hết ^^. Hì hì,bạn thật tinh mắt,cảm ơn 1 cái nhé.

À còn cái Trade Union thì cũng giống worker mà,tụi nó muốn improve tất cả mấy cái đó cho worker trong union của nó .^^ Vẽ mindmap cần xúc tích nên lâu lâu xúc hơi quá ^^.Nhưng các bạn vẫn hiểu mà đúng không?Không đến nỗi mình mình hiểu ,hì hì

À cái kia không phải là Pressume Gap mà là Pressure Group ,có chỗ kia tại lần đầu mình vẽ nên bị thiếu chỗ nên có nhánh nhìn hơi xấu ,dù sao cũng là kỉ niệm mà ^^.

• Thành viên tiêu biểu
  • 401 bài viết
  • 898 cảm ơn
  • Thành viên tiêu biểu

Huy hiệu nhận được

• Last active: 05/08/2008 10:17 AM
Bạn có thể đưa nhiều nhánh vào sơ đồ của mình như vậy là rất tốt, bố cục cân đối, nhưng màu sắc thì ;)

Được cảm ơn 6 Members:
  • Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
Tại scan lên nên màu không rõ,đã chú thích rồi mà ^^ chứ ở thực tế thì từ hồng->tím->xanh lá->xanh dương.

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 153 bài viết
  • 322 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!

Huy hiệu nhận được

• Last active: 27/09/2013 12:55 AM
sơ đồ tư duy của bạn thiếu hình vẽ đấy. đã nói là hình vẽ rất quan trọng nhưng trong sdtd của bạn lại quá ít hình vẽ(chỉ khoảng 3, 4 hình). hình vẽ của bạn không thực sự là gợi nhớ và không có gì là đặc sắc.

Được cảm ơn 6 Members:
  • Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
Thứ 1.Đó chỉ là bản vẻ mindmap đầu tiên, ai có thể làm perfect được trong bản vẽ đầu tiên.
Thứ 2.Nếu bạn đọc chú thích của mình thì sẽ không comment offended như vậy,có lẽ chỉ là vô nhìn cái mindmap rồi comment,ok không trách vì góp ý của người khác giúp mình improve self.
Thứ 3.Business term,1 số cái có thể nói rất khó để cho hình vào, có thể bạn sẽ có nhiều ideas hơn về hình vẽ.
Thứ 4,mindmap là cái mình vẽ để make sure nó giúp mình dễ hiểu và dễ nhớ,not for other people to understand ?Đúng không ?Mình chỉ post lên làm ví dụ thôi, bạn có chắc là mindmap của bạn người ta đọc sẽ hiểu được không ?Nếu mindmap của bạn giúp cho người ta hiểu được thì có chắc là nó 100% phù hợp với bạn không ?Và mình thấy mindmap này hoàn toàn giúp mình dễ học hơn và dễ nhớ hơn .Mình cảm thấy nó hoàn toàn phù hợp với mình.
Và cuối cùng,hình như mình chưa bao giờ nói là mindmap của mình hơn mindmap của người khác cả,cũng như mình không nói là nó rất đặc sắc ?

Được cảm ơn 3 Members:
  • Thành viên tiêu biểu
  • 1.687 bài viết
  • 5837 cảm ơn
  • Th nh viên tiêu biểu

Huy hiệu nhận được

@ Tran Anh Linh: Bạn chú ý viết bài bằng tiếng Việt thôi nhé, đừng add some sentences in English, this is SO SO Offensive. Please protect the chastity of Vietnamese. Please, we are Vietnamese. Mong bạn chú ý. :D

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 153 bài viết
  • 322 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!

Huy hiệu nhận được

mình không có ý chê sdtd của bạn. đó chỉ là nhận xét của riêng mình và mình nghĩ là nhận xét thì nên khách quan. mindmap được tạo ra là do tư duy và tưởng tượng của mỗi người, có lẽ bạn là người rất thiên về não trái nhỉ? mình thấy sdtd của bạn chỉ dành riêng cho não trái thì phải.

• Ít hoạt động
  • 128 bài viết
  • 383 cảm ơn
  • Nhà quản lý
Thế thì mình nghĩ bạn nên tìm 1 khoa học nào đó chỉ cách giao tiếp và nhận xét về thành quả của người khác 1 cách đúng nghĩa khách quan ,chứ không phải theo nghĩa "khách quan" của riêng bạn.
Mong muốn được thấy dân trí Việt Nam ngày một tiến bộ. Mong lắm.

P.S:Ha ha,hình như chưa ai nói mình thiên về não trái cả. Mình thích vẽ và thích daydreaming hơn là tính toán với các con số.Hình như mình nghĩ trình độ tiếng Việt của mình không cao nhưng mình nghĩ câu này cũng không đến nổi khó cho người khác hiểu thế sao.

Business term,1 số cái có thể nói rất khó để cho hình vào

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 153 bài viết
  • 322 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!

Huy hiệu nhận được

vậy bạn cũng nên biết rằng nhận xét có thể đúng, có thể sai. hay là bạn quá bảo thủ và tự cao để xem xét ý kiến của ngừoi khác.
"núi này cao còn có núi khác cao hơn, đừng bao giờ nghĩ mình là giỏi"

Được cảm ơn 6 Members: