Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Sử dụng phần mềm để vẽ Mindmap hay vẽ ra giấy

- - - - -

• Please log in to reply
13 replies to this topic
  • Thành viên mới
  • 5 bài viết
  • 2 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 05/12/2013 12:39 AM
Mình đang băn khoăn không biết nên dùng phần mềm Imindmap v6 vẽ trên máy tính hay là vẽ ra giấy. Mọi người có thể tư vấn cho mình được không?

• Thành viên chính thức
  • 214 bài viết
  • 81 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: Hôm qua, 09:57 AM
Bạn nên vẽ ra thì nhớ và nhập tâm hơn, mình đã dùng phần mềm có thấy nhanh và hiệu quả, nhưng vẽ thì nhớ lâu hơn đó. Mình vẽ được 1 cái nhưng chẳng áp dụng được, ha ha.

• Thành viên chính thức
  • 41 bài viết
  • 1 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 16/10/2013 10:45 PM
Phần mềm thì nhanh đẹp nhưng mình thường vẽ ra giấy để tiện lợi hơn.Mỗi lần cần tới là lôi ra thôi đỡ phải bật máy tính lên hihi

• Thành viên chính thức
  • 32 bài viết
  • 5 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 01/11/2012 07:42 PM
ủng hộ vẽ tay 100% ^^

• Thành viên chính thức
  • 195 bài viết
  • 182 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 03/12/2013 03:57 PM

Bạn nên vẽ ra thì nhớ và nhập tâm hơn, mình đã dùng phần mềm có thấy nhanh và hiệu quả, nhưng vẽ thì nhớ lâu hơn đó. Mình vẽ được 1 cái nhưng chẳng áp dụng được, ha ha.

Phần mềm thì nhanh đẹp nhưng mình thường vẽ ra giấy để tiện lợi hơn.Mỗi lần cần tới là lôi ra thôi đỡ phải bật máy tính lên hihi

Theo tớ thì vẽ bằng phần mềm không nhanh hơn đâu. Bạn thử so cùng một bài vẽ bằng tay và bằng phần mềm với đầy đủ ký hiệu, hình ảnh, màu sắc, các mũi tên liên kết... thì chắc chắn vẽ tay sẽ đẹp hơn, hợp lý hơn, nhanh hơn và đặc biệt là mang đậm phong cách cá nhân! :)>- Trước đây tớ cũng là tín đồ của phần mềm, tớ thấy vẽ tay rất xấu, lại khó căn chỉnh các nhánh. Sau đó tớ thử vẽ bằng tay và bỏ phần mềm luôn từ đó. Khi vẽ tay, bạn sẽ tự do vẽ nhánh uốn lượn, tạo ký hiệu riêng cho mình, thích vẽ gì thì vẽ... Bạn sẽ không bị gò bó gì cả và cái tiện nữa là sẽ học lại dễ dàng khi... mất điện :P
Chúc bạn thành công! :x

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc
  • Last active: 24/11/2013 03:44 PM
Nhưng nhỡ vẽ ko đẹp mà không biết vẽ hình minh họa cho mindmap thì sao ạ

• Thành viên mới
  • 5 bài viết
  • 2 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 05/12/2013 12:39 AM
Mình cũng thấy rằng vẽ bằng tay thì nhập tâm hơn. Còn vẽ máy thì chưa chắc đã nhanh hơn vì còn phải chèn thêm hình ảnh mà mình ưng ý.... Vẽ bằng tay thì khi cần có thể xem ngay không phải bật máy, đỡ bị xao lãng.

• Thành viên chính thức
  • 195 bài viết
  • 182 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 03/12/2013 03:57 PM

Nhưng nhỡ vẽ ko đẹp mà không biết vẽ hình minh họa cho mindmap thì sao ạ

Bạn nói gì kỳ vậy? Ai cũng đã từng học qua môn mỹ thuật rồi, ít cũng cả cấp 1 và cấp 2, không vẽ được sao lên được lớp nhỉ :P
Mới đầu bạn có thể vẽ chưa đẹp nên cần vẽ bút chì (kể ra cũng mất kha khá thời gian nhưng vì tuơng lai vẫn phải cố thôi), sau đó tô màu lại. Hình minh hoạ thì bạn cố gắng vẽ linh tinh ra nháp khi nghĩ đến 1 vấn đề nào đó vào thời gian rảnh rỗi, vừa để giải trí vừa để rèn kỹ năng vẽ. Vẽ nhiều thành quen! Hình gởi

• Thành viên chính thức
  • 382 bài viết
  • 155 cảm ơn
  • Tổng giám đốc
  • Last active: 16/04/2014 04:27 PM
vẽ tay bạn ui.Lí do thuận tiện sử dụng.Ngoài ra bạn còn tận dụng tối đa được não pải nữa

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc
  • Last active: 24/11/2013 03:44 PM

Bạn nói gì kỳ vậy? Ai cũng đã từng học qua môn mỹ thuật rồi, ít cũng cả cấp 1 và cấp 2, không vẽ được sao lên được lớp nhỉ :P
Mới đầu bạn có thể vẽ chưa đẹp nên cần vẽ bút chì (kể ra cũng mất kha khá thời gian nhưng vì tuơng lai vẫn phải cố thôi), sau đó tô màu lại. Hình minh hoạ thì bạn cố gắng vẽ linh tinh ra nháp khi nghĩ đến 1 vấn đề nào đó vào thời gian rảnh rỗi, vừa để giải trí vừa để rèn kỹ năng vẽ. Vẽ nhiều thành quen! Hình gởi

Ấy anh nói thế là ai cũng vẽ đẹp sao, ai nói thật em rất ngại vẽ vì vẻ rất xấu và dăm bả cũng chỉ quả cam, trái táo làm tới thôi.
Em sợ nhất là vẽ công phu đầu tư suy nghĩ dữ quá, bài học bình thường chỉ 30p mà vẽ cái hình hết 1h

• Thành viên chính thức
  • 165 bài viết
  • 37 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 12/10/2013 12:00 PM
Có đầu tư thì mới có kết quả.
Con người ta nhớ được là cần rèn luyện cần tư duy. Khi vẽ tay con người sẽ vận dụng não một cách đầy đủ.
Bởi vậy mình ủng hộ vẻ tay.

• Thành viên chính thức
  • 585 bài viết
  • 766 cảm ơn
  • ε[-ิิ_•ิ]з VTTCer - 95 ε[-ิิ_•ิ]з
  • Last active: 07/02/2014 11:16 PM
Mình nghĩ là nên vẽ ra giấy ý. Nó giúp bạn học tiện hơn đấy.

Cộng thêm bạn tha hồ sáng tạo nhé, còn hình ảnh trên mạng, máy tính có vẻ hạn chế

• Đang chờ kích hoạt
  • 68 bài viết
  • 24 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 02/12/2012 08:05 PM
Hình gởi

• Đang chờ kích hoạt
  • 68 bài viết
  • 24 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 02/12/2012 08:05 PM
FreeMind cung cấp đầy đủ các tính năng bạn cần cho việc vẽ bản đồ tư duy. Bạn có thể chọn màu, đặt các biểu tượng mang ý nghĩa nào đó cho từng node con, đặt các liên kết giữa các node … Ngoài ra FreeMind còn hỗ trợ phím tắt rất tốt, bạn hoàn toàn có thể vẽ mà không cần dùng chuột (tất nhiên sau khi vẽ xong bạn sẽ dùng chuột để sắp xếp lại các node cho đẹp hơn).

Hình gởi

Ưu điểm: Nhỏ gọn, nhẹ, đơn giản khi sử dụng , hoàn toàn miễn phí

Khuyết:

• Trên máy tính người dùng cần có Java Runtime Environment 1.4 hay phiên bản lớn hơn. Hôm nọ Danh cài thử cho máy người bạn mà cài xong hiện trống trơn chẳng thấy gì. Ai không rành vi tính thì hơi khó khăn tí.
  • Và khuyết điểm thứ 2 là nhìn hổng được bắt mắt cho lắm.
http://www.mediafire...nj9vy24tchjpdon <<<Link download Freemind 0.8.1 (8.46 MB)

Tìm hiểu thêm thông tin về sản phẩm này tại link bên dưới:

http://freemind.sour...x.php/Main_Page

2/ iMindMap – Phần mềm thương mại
iMindMap là sản phẩm số lấy ý tưởng từ sơ đồ tư duy MindMap nổi tiếng. Luyện tập với chương trình này, người sử dụng sẽ hình thành cách ghi chép và suy nghĩ tổng thể cũng như chi tiết. iMindMap là một công cụ tư duy thực sự hiệu quả bởi nó tối đa hoá được nguồn lực của cá nhân và tập thể. Mỗi thành viên đều rèn luyện được khả năng tư duy, kĩ năng thuyết trình và làm việc khoa học.

iMindmap là một phần mềm chủ yếu dành cho doanh nghiệp và cá nhân dùng để hoạch định ý tưởng và giúp sắp xếp các công việc một cách thông minh. Điều đặc biệt ở đây chính là: iMindMap được đầu tư xây dựng và phát triển bởi chính Tony Buzan, người rất nổi tiếng với những sách viết về MindMaps.

Về các phần phụ trợ, hệ thống icon và image của iMindMap không chê vào đâu được! iMindMap cũng hỗ trợ nhiều chức năng giúp vẽ nhanh hơn, “thực” hơn. Ví dụ: các bạn có thể dễ dàng dùng chuột uốn éo các nhánh rất dễ dàng, chữ sẽ uốn éo theo nhánh chứ không “ngay đơ” như Mindjet MindManager Pro; hỗ trợ nhiều phím tắt hơn; giao diện giúp dễ tìm ra các nút hơn…

Các bạn e ngại rằng mình sẽ không xài được iMindMap vì trình độ tin học hạn chế!? Xin cứ yên tâm, một điểm rất tốt của iMindMap đó là có một video hướng dẫn các thao tác ngay khi bạn chạy chương trình lần đầu tiên , đây là một dạng tutorial giảng giải cho bạn các bước rất tỉ mỉ (kể cả các phím tắt). Mình nghĩ các bạn sẽ thấy rằng iMindMap không có gì là quá khó khăn để xài cả!

Ưu điểm của iMindMap:

• Có chế độ cho vẽ hình trực tiếp trong phần mềm, đặc biệt là có thể uốn các đường nối để làm mindmap sinh động theo ý người dùng -> điểm cộng về tính tự do.
  • Đẹp với hiệu ứng 3D, slide show, sản phẩm làm xong bắt mắt.
Nhược điểm của iMindMap:

• Dung lượng cài đặt ban đầu lớn. Xử lý nhiều hiệu ứng nên yêu cầu cấu hình máy tính của bạn phải khá một tí.
  • Là một phần mềm có tính phí
Link download bên dưới:

http://www.mediafire...dlolr9n3umz7ni7 < part 1 – 150MB

http://www.mediafire...r7idn6mo2rk5t17 < part 2 – 63 MB

<=== Lưu ý ===> Tuy bên trong đã kèm crack khi Danh lên mạng tìm về chia sẽ, nhưng vẫn khuyến khích các bạn nào có điều kiện thì nên mua bản quyền ủng hộ tác giả.

Demo phát Hình gởi

Hình gởi