Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Làm sao để giỏi về vi tính

- - - - -

• Please log in to reply
37 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc
  • Last active: 24/11/2013 03:44 PM

Mục tiêu --> Thích ---> ko nói là giỏi nhưng cũng nhanh nhẹ về máy tính.
Tớ khoái chơi game từ lớp 7 lớp 8 thì có trò online chơi thì sản sinh ra cái gọi là auto==> tò mò cái này làm từ cái gì mò mẫm lên lớp học Autoit ngôn ngữ lập trình mới ngôn ngữ rất gần dễ hiệu tự học được rồi tự làm đc 1 cái auto theo ý mình và đã hoành thành rồi còn tạo ra nhiều thứ khác nữa.
Tớ khuyên cậu học autoit dễ hiểu vì nó có nhiều thư viện hỗ trợ còn passcal học cũng đc ko học cũng đc nhưng học passcal có cái khó là mọi thứ đều phải do mình tạo nên nên rất khó cho việc tạo 1 thứ gì đó với người mới học
AuToit tài liệu ko nhiều chủ yếu đọc files = tiếng anh trong files cài đặt của nó có hẳn ví dụ rất dễ học rất dễ khám phá ko giống như C và passcal.
Bạn thích cái nào thì bạn lên bắt đầu từ đó ví dụ thích làm game lên google searh ngô nghê" làm game thế nào?" một ngày ko tìm đc 2 ngày ko thì đến ngày thứ 3 chắc chăn bạn biết làm game là thế nào phải bắt đầu từ đâu bởi vì mỗi người khi đam mê it đều có cách tham gia và khởi đầu riêng bạn à
///// À trong quá trình học thì bạn có thể nảy vỡ ra nhiều kiến thức đấy hay đấy ko phải học mới có được đâu ;)), mà chính bạn ngộ ra
Muốn sửa máy thì đầu tiên nên biết là máy PC gồm những cái gì ko cần biết hết chỉ cần biết mấy cái cơ bản. Mà mình khuyên nên phá phần mềm thôi chơi phần cứng là kinh tế suy thoái đó
Bạn có thể kết hợp lập trình và sửa phần mềm máy như hồi trước tớ tạo auto, ko hiểu kiểu gì nó ẩn hết cả các ứng dụng trên ở win ==> đọc mã ==> tự sướng 1 con virus. Viết thêm vài mã cơ bản của virus để đấy lâu lâu click ra rồi tự fix===> viết 1 phần mềm diệt con ý luôn
chúc bạn thành công

Lúc trước mình cũng lên mạng search mấy câu tương tự thậm chí còn nhờ anh kia dạy online, kết quả thì sao, khủng hoảng time, bị bố mẹ nhầm tưởng là chơi game>>>>>>>>>>>>..............................

• Thành viên chính thức
  • 36 bài viết
  • 10 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 04/08/2012 04:18 PM
Hì.t có vài quyển sách c tìm đọc thử nhé.Hoặc vào bachkhoa-npower.vn tham khảo nhé

-C# language specification

- C# Language Specification-Tự học ASP.Net

-
Tìm hiểu về lập trình ASP chương 1+chương 2T học Quản trị mạng

• Thành viên chính thức
  • 56 bài viết
  • 17 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 11/10/2013 09:00 AM

Lúc trước mình cũng lên mạng search mấy câu tương tự thậm chí còn nhờ anh kia dạy online, kết quả thì sao, khủng hoảng time, bị bố mẹ nhầm tưởng là chơi game>>>>>>>>>>>>..............................

Cái gì cũng có khó của nó cậu à, lúc tớ học thì chắc chắn là tớ khó khăn hơn nhiều so với bạn từ năm 2009 chỗ tớ chưa được trang bị nhiều máy tính quán internet chỉ có 1 2 quán nhà trường ko có tin học gì cả, do vậy cái gì càng hiếm càng ham mà ==> bố mẹ đành lòng mua 1 cái máy tính nối mạng cho tớ. ngày càng tớ chơi game ít hơn, lên cấp 3 bố mẹ tớ đã hiểu năm cấp 2 tớ ngồi trên máy tính đã làm gì, ko chỉ là chơi game, mà là ngành kiếm sống của mình sau này.
Học vi ính phải có ý chí, mưa dầm thấm lâu, sẽ chẳng có ai chả lời cho bạn cách để học giỏi vi tính mà chỉ kể về tiểu sử của mình thôi, cái chính bạn phải biết mình cần gì học gì

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc

Hì.t có vài quyển sách c tìm đọc thử nhé.Hoặc vào bachkhoa-npower.vn tham khảo nhé

-C# language specification

- C# Language Specification-Tự học ASP.Net

-
Tìm hiểu về lập trình ASP chương 1+chương 2T học Quản trị mạng

Sao em load web rùi mà nó cứ load lại hoài anh

• Thành viên chính thức
  • 80 bài viết
  • 85 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 28/07/2014 09:16 PM
Mình cũng lớp 10. Mình cũng rất thích lập trình. Nếu bạn muốn học về lập trình thì cứ học từ dễ đến khó. Đầu tiên là pascal trước ( cái này năm sau được học nè) rồi đến C++ rồi basic .v.v. Với lại theo mình nghĩ bạn cần có niềm đam mê, theo đuổi đến cùng thì bạn sẽ thành công thôi. Đối với mình thi học tin mọi lúc mọi nơi, cứ có cơ hội là tiếp thu kiến thức tin học rồi sẽ tiến bộ thôi! Tất cả kiến thức tin học đều logic với nhau hết chứ bạn đừng nghĩ học mỗi lập trình mà mấy phần khác mà ko thèm học là "lỗ" đấy nhé! Bạn cứ từ từ mà học, đời còn dài, đừng có lo.
Người thành công luôn khác với những người bình thường là họ luôn HÀNH ĐỘNG!

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc

Mình cũng lớp 10. Mình cũng rất thích lập trình. Nếu bạn muốn học về lập trình thì cứ học từ dễ đến khó. Đầu tiên là pascal trước ( cái này năm sau được học nè) rồi đến C++ rồi basic .v.v. Với lại theo mình nghĩ bạn cần có niềm đam mê, theo đuổi đến cùng thì bạn sẽ thành công thôi. Đối với mình thi học tin mọi lúc mọi nơi, cứ có cơ hội là tiếp thu kiến thức tin học rồi sẽ tiến bộ thôi! Tất cả kiến thức tin học đều logic với nhau hết chứ bạn đừng nghĩ học mỗi lập trình mà mấy phần khác mà ko thèm học là "lỗ" đấy nhé! Bạn cứ từ từ mà học, đời còn dài, đừng có lo.
Người thành công luôn khác với những người bình thường là họ luôn HÀNH ĐỘNG!

Thế bạn có dự định thi tin học trẻ không chuyên hông, cụ thể thì đề ra như thế nào bạn, hồi trước mình có thi nhưng chưa biết gì hết nên làm bừa đại ^o^

• Thành viên chính thức
  • 80 bài viết
  • 85 cảm ơn
  • Quản đốc
Năm lớp 9 có đi thi một lần, năm 11 mới tính thi tiếp. Đề ra ở tỉnh mình thì gồm 2 phần: trắc nghiệm chung về máy tính (làm trực tiếp trên máy) 10 điểm. Rồi tự luận: tùy mỗi năm, có năm ra 3 câu, có năm ra 4,5 câu gồm các bài toán pascal từ dễ đến khó (thang điểm 20). Cơ bản là như thế nhưng lên cấp 3 thì mấy bài toán đó nâng cao hơn nhiều => cày nhiều vào! :D Rồi sau đó muốn thi tiếp thì nên lập nhóm ra mà viết lập trình, hay hơn nhiều!

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc

Năm lớp 9 có đi thi một lần, năm 11 mới tính thi tiếp. Đề ra ở tỉnh mình thì gồm 2 phần: trắc nghiệm chung về máy tính (làm trực tiếp trên máy) 10 điểm. Rồi tự luận: tùy mỗi năm, có năm ra 3 câu, có năm ra 4,5 câu gồm các bài toán pascal từ dễ đến khó (thang điểm 20). Cơ bản là như thế nhưng lên cấp 3 thì mấy bài toán đó nâng cao hơn nhiều => cày nhiều vào! :D Rồi sau đó muốn thi tiếp thì nên lập nhóm ra mà viết lập trình, hay hơn nhiều!

Vậy là phải cài pascal rùi, mà nè trắc nghiệm cho trải rộng hay chỉ là 1 mảng

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 360 bài viết
  • 519 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc
  • Last active: 10/11/2013 10:04 AM
Mới 15 tuổi mà có đam mê rồi, tốt, cứ học trên lớp tốt đi, rồi lớn lên thi vào IT là được.Nhưng suy nghĩ kĩ nhé

• Thành viên chính thức
  • 58 bài viết
  • 13 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 07/09/2012 11:40 PM
Theo mình thì bạn nên học tốt ở cấp 3 cái đã !:D
Về việc đam mê công nghệ thông tin là rất tốt vì môn này mới ở nước ta và rất có tiềm năng đó trong tương lai !:-
Công nghệ thông tin là ngành rất rộng lớn đồi hỏi bạn phải các môn: tiếng anh ( tin học ) , toán (để lập trình) , .v.v.
Theo mình nghi là như vậy !!!!
Chúc bạn thành công để đạt được ước mơ của bản thân ! =D>=D>=D>
Mình là ĐẠt cứ gọi mình là MILO !:)>-

• Thành viên chính thức
  • 58 bài viết
  • 13 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 07/09/2012 11:40 PM

Bạn xem cái này thử biết đâu nó sẽ giúp bạn thêm hương phấn !!!! 8->

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 12 bài viết
  • 14 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active:
IT thì cứ có google là có tất cả :)). Chả cần ai bày, cứ google mà mần. Nếu bạn sợ (hỏng win, vius, soft...v.v.) thì bạn không thể thành công trong it đc đâu. Kể cả bạn có muốn theo đuổi về lập trình phần mềm nhưng mấy cái cơ bản như cài win, ghost, cài đặt software, boot.... mà không biết hay sợ hỏng, bị lỗi thì đừng nên tính chuyện lập trình. Cái gì cũng từ cái nhỏ nhất đến cái lớn nhất. Mà nói thật nếu có người bày thì bạn không bao giờ giỏi đc, bởi vì bạn sẽ ỉ lại người khác. Người giỏi IT chả cần ai bày bởi google là người thầy tốt nhất đối với họ :D

Về lập trình phần mềm thì trước tiên bạn cứ học cho giỏi tiếng Anh cái đã. Chả ai giỏi IT ở VN mà lại gà tiếng Anh cả. Tài liệu lập trình tiếng Việt không nhiều mà có có cũng không chuyên sâu, đa dạng. Còn bạn mà biết tiếng anh thì bạn chả phải lo lắng gì cả, chỉ cần ngồi ở nhà cũng sẽ giỏi đc như Bill Gates hay Mark Zuckerberg :). Tất nhiên nếu IT là niềm đam mê của bạn. Chúc bạn thành công.

P/s: bạn có thể cài windows ảo mà vọc, chả phải lo gì về mấy chuyện hỏng win hay lỗi cả, lấy win ảo mà vọc virus cũng ok :))

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi ShineKungFu: 23/03/2012, 08:46 PM

• Thành viên chính thức
  • 170 bài viết
  • 75 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 19/04/2013 11:52 PM
Khi nghe em đặt câu hỏi như vậy thì anh biết em là một người có kiến thức rất ít về vi tính. Vì câu hỏi " làm sao giỏi vi tính ?" là câu hỏi chẳng đâu vào đâu cả vì vi tính bao gồm rất nhìu ngành và nhìu lãnh vực : Lập trình, đồ hoa, thiết kế phần mềm, thiết kế games, quản trị mạng, an ninh mạng...
Anh nghĩ em trước hết hãy tìm hiểu mọi lĩnh vực của công nghệ thông tin để biết mình đam mê "món nào", rùi sau đoá hãy hẳn biết làm cách nào để giỏi "món đó".

Còn một điều rất quan trọng nữa là : Muốn học ngành này thì trước hết phải biết đam mê công nghệ, phải biết tìm hiểu các sản phẩm mới, phải thấy "điên cuồng lên" khi gặp một mẫu điện thoại hay sản phẩm công nghệ nào đoá. Thì lúc đấy mọi chiện còn lại sẽ tự khắc được giải quyết...

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi katori-itto: 23/03/2012, 09:17 PM

• Thành viên chính thức
  • 80 bài viết
  • 85 cảm ơn
  • Quản đốc

Vậy là phải cài pascal rùi, mà nè trắc nghiệm cho trải rộng hay chỉ là 1 mảng

trải rộng kiến thức, nhưng chung chung thì kiến thức ra trong mấy cuốn sách giáo khoa môn tin với trong nội dung chính chỉ A,B

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc

Khi nghe em đặt câu hỏi như vậy thì anh biết em là một người có kiến thức rất ít về vi tính. Vì câu hỏi " làm sao giỏi vi tính ?" là câu hỏi chẳng đâu vào đâu cả vì vi tính bao gồm rất nhìu ngành và nhìu lãnh vực : Lập trình, đồ hoa, thiết kế phần mềm, thiết kế games, quản trị mạng, an ninh mạng...
Anh nghĩ em trước hết hãy tìm hiểu mọi lĩnh vực của công nghệ thông tin để biết mình đam mê "món nào", rùi sau đoá hãy hẳn biết làm cách nào để giỏi "món đó".

Còn một điều rất quan trọng nữa là : Muốn học ngành này thì trước hết phải biết đam mê công nghệ, phải biết tìm hiểu các sản phẩm mới, phải thấy "điên cuồng lên" khi gặp một mẫu điện thoại hay sản phẩm công nghệ nào đoá. Thì lúc đấy mọi chiện còn lại sẽ tự khắc được giải quyết...

Oh thực ra em cũng biết về các mảng này rồi, nhưng mà bản tính của em là tham lam nên muốn giỏi đều, toàn diện bởi vì em thấy cái nào cũng có ích và hay cả nhưng có lẽ em thích lập trình viên hơn. Xét cho cùng thì nếu là lập trình viên thì mình cũng phải giỏi chút ít về các mảng khác anh nhỉ? Cảm ơn ý kiến đóng góp của anh Hình gởi

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc

Theo mình thì bạn nên học tốt ở cấp 3 cái đã !:D
Về việc đam mê công nghệ thông tin là rất tốt vì môn này mới ở nước ta và rất có tiềm năng đó trong tương lai !:-
Công nghệ thông tin là ngành rất rộng lớn đồi hỏi bạn phải các môn: tiếng anh ( tin học ) , toán (để lập trình) , .v.v.
Theo mình nghi là như vậy !!!!
Chúc bạn thành công để đạt được ước mơ của bản thân ! =D>=D>=D>
Mình là ĐẠt cứ gọi mình là MILO !:)>-

Dạ tại em định làm quen cho có cái nền tảng vững chắc mai mốt học khỏi bỡ ngỡ, mà nếu chương trình em học lúc này lỗi thời thì ít ra em cũng kha khá phát triển về năng lực rùi ạHình gởi

• Thành viên chính thức
  • 170 bài viết
  • 75 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 19/04/2013 11:52 PM

Oh thực ra em cũng biết về các mảng này rồi, nhưng mà bản tính của em là tham lam nên muốn giỏi đều, toàn diện bởi vì em thấy cái nào cũng có ích và hay cả nhưng có lẽ em thích lập trình viên hơn. Xét cho cùng thì nếu là lập trình viên thì mình cũng phải giỏi chút ít về các mảng khác anh nhỉ? Cảm ơn ý kiến đóng góp của anh Hình gởi

Nếu là lập trình viên thì em nên xác định xem mình sẽ viết gì : c++, java...,lập trình phần mềm : iOS, Android, Windows phone.... hay là viết code web...

• Thành viên chính thức
  • 393 bài viết
  • 147 cảm ơn
  • Tổng giám đốc

Nếu là lập trình viên thì em nên xác định xem mình sẽ viết gì : c++, java...,lập trình phần mềm : iOS, Android, Windows phone.... hay là viết code web...

Em thích về mảng game nhưng mỗi thứ em sẽ học 1 ít để có kinh nghiệm luôn ^o^