Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Thi hùng biện Tiếng Anh

- - - - -

• Please log in to reply
3 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 556 bài viết
  • 304 cảm ơn
  • Chủ tịch tập đoàn
  • Last active:
Các bạn ơi, mình sắp phải thi hùng biện Tiếng Anh rồi, các bạn có thể cho mình hỏi:
cấu trúc 1 bài hùng biện Tiếng Anh là như thế nào?
làm thế nào để bài hùng biện của mình đc nổi bật?
chủ để của phần thi hùng biện là : Nói về 1 câu nói ( tục ngữ, danh ngôn...) mà em yêu thích.
vậy mình phải nói thế nào đây
giúp mình với nhé, cảm ơn các bạn rất nhiều

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 24 bài viết
  • 16 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 17/07/2014 07:01 AM
Nếu bạn có từng học IELTS và để ý các bài nói trong part 3, bạn sẽ thấy cấu trúc của nó giống như một bài văn vậy, chỉ có điều bạn sẽ dùng văn nói.
Cách lôi cuốn thì mình nghĩ bạn có thể bắt đầu bằng một "story nhớ đời" trước khi dẫn nó tới câu tục ngữ, danh ngôn bạn cần nói.
Sau đó bạn đưa ra 3,4 luận điểm chính gì đó cần nói trước khi bắt đầu từng luận điểm để người nghe có thể hình dung được những điều bạn sắp nói
Trong mỗi luận điểm ấy, nên đưa ra ví dụ support và explain suy nghĩ của bạn (điều này là dĩ nhiên)
Kết thúc bài nói, hãy liên kết nó tới người nghe. Kiểu như: I believe that you yourself can get somewhat lessons from what I've just shared hay gì đó. Rồi diễn ra thêm một tí! ^^ Bạn càng làm người nghe thấy giá trị mà họ có được khi nghe bạn trình bày thì bạn càng có cơ hội ghi điểm.

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 556 bài viết
  • 304 cảm ơn
  • Chủ tịch tập đoàn
  • Last active:

Nếu bạn có từng học IELTS và để ý các bài nói trong part 3, bạn sẽ thấy cấu trúc của nó giống như một bài văn vậy, chỉ có điều bạn sẽ dùng văn nói.
Cách lôi cuốn thì mình nghĩ bạn có thể bắt đầu bằng một "story nhớ đời" trước khi dẫn nó tới câu tục ngữ, danh ngôn bạn cần nói.
Sau đó bạn đưa ra 3,4 luận điểm chính gì đó cần nói trước khi bắt đầu từng luận điểm để người nghe có thể hình dung được những điều bạn sắp nói
Trong mỗi luận điểm ấy, nên đưa ra ví dụ support và explain suy nghĩ của bạn (điều này là dĩ nhiên)
Kết thúc bài nói, hãy liên kết nó tới người nghe. Kiểu như: I believe that you yourself can get somewhat lessons from what I've just shared hay gì đó. Rồi diễn ra thêm một tí! ^^ Bạn càng làm người nghe thấy giá trị mà họ có được khi nghe bạn trình bày thì bạn càng có cơ hội ghi điểm.

mình chưa học IELTS bạn à, bạn có thể nói rõ 1 tí về cấu trúc ko, cảm ơn bạn nhìu ^^

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 24 bài viết
  • 16 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 17/07/2014 07:01 AM
À, mình nói về một bài essay nhé, khi bạn thi hùng biện cũng giống như bài nói ở part 3 và nên kết hợp cả cấu trúc một bài essay vậy. Why is that?
Trong một bài essay luôn luôn có 3 phần mở, thân, kết như chúng ta đã biết. Mình bổ sung thêm những gì đã viết ở trên một ý thế này
Cái này gọi là sign-posting. Khi bạn nghe một bài lecture, bạn sẽ để ý thấy trước khi nói ý chính, người ta thường cho thêm các sign-posting như "The first issue I want to mention is that...", etc.
Cái này vừa có tác dụng câu thời gian, lại có tác dụng khiến bài nói của bạn nghe softly hơn, đỡ khô khan và giống như là nói chuyện hơn là truyền đạt cái gì đó.
Trong bài essay thì người ta hay dùng những sign-posting ngắn gọn như là "moreover", "nevertheless", "thus", "hence", "what is more", etc.
Khi bạn nói ở part 3 bạn nên áp dụng cách nói dài dòng hơn một chút :)
Về cấu trúc thì cũng như mình đã nói ở đầu thôi: mở, thân, kết. Và có thể nói như thế nào thì trong comment đầu mình đã đưa ra quan điểm rồi nhé! ;)

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi Rosieantipink: 09/10/2011, 09:09 AM

Được cảm ơn 1 Member: