Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Thế nào là một gia đình hạnh phúc

- - - - -

• Please log in to reply
12 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 63 bài viết
  • 15 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 29/08/2013 11:11 AM
Gia đình hạnh phúc là gì ? Nó chỉ đơn giản là bố mẹ làm việc vất vả để nuôi con ăn học trưởng thành....
Hay là sự thấu hiểu quan tâm con cái luôn động viên khi chúng ta gặp phải những trắc trở trong cuộc sống
Nhiều khi mình cảm thấy rất chán nản khi sống trong một gia đình thiếu đi sự quan tâm của bố mẹ, bố mẹ chưa bao giờ hiểu mình chưa bao giờ biết mình đang nghĩ gì
Một người mẹ không thấu hiểu trái tim của người con, còn một người bố luôn ích kỉ hẹp hòi. Nhưng mẹ mình luôn làm việc vất vả để nuôi mình mẹ mình chỉ nghĩ được rằng làm ra tiền là quan tâm đến con cái rồi không cần phải thấu hiểu chúng bởi vậy mà mình và mẹ luôn cái nhau mẹ thì lúc nào cũng cho mình đúng không bao giờ chịu thay đổi
Sống trong mội trường như vậy liệu con cái có thể phát triển toàn diện được không. Nhiều lúc làm mình mất tập chung vào việc học

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 40 bài viết
  • 21 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 13/01/2013 11:59 PM
Bạn đã hiểu gia đình hạnh phúc là gì rồi đấy:các thành viên trong gia đình quan tâm chăm sóc lẫn nhau(nhất là mặt tinh thần) và họ cảm thấy thoải mái với cuộc sống hiện tại.(mình nghĩ thế bạn ạ!).Mình cũng như bạn bố mẹ mình cũng cố gắng lo cho mình ăn học( nhất là việc học cố gắng cho mình điiều kiện học tập tốt nhất). Thế nhưng nói thật gia đình mình không thực sự hạnh phúc, bố mẹ không thật sự, hiểu mình, bố mình thì lại rất khắt khe và khó tính..., rồi nhiều chuyện của người lớn...)Nhiều lúc mình thấy thật sự rất bế tắc... minh không có cách nào khác là âm thầm chịu đựng...và cũng mất tập trung và việc học! cho nên mình hiểu được phần nào tâm trạng của bạn
sống trong môi trường như vậy có phát triển toàn diện hay không là còn tùy vào tính cách và bản lĩnh của mỗi người trong cuộc sống.Có người cảm thấy cuộc sống là địa ngục và không muốn sống(mình đã trải qua cảm giác ấy), có người lại chịu đựng và cố gắng để mỗi ngày trôi qua không chìm trong đau khổ. Mình muốn hỏi là bạn đã đọc cuốn Bí quyết thành công dành cho tuổi teen chưa ? mình nghĩ đó là giải pháp cho bạn.

Và cho dù cuộc sống có như thế nào thì bạn cũng hãy mỉm cười để vượt qua ,để sống
và hãy chia sẻ cho lòng nhẹ hơn vì các thành viên VTTC luôn bên bạn để sẻ chia !

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi LoopyLeLe: 02/09/2011, 11:28 PM

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 59 bài viết
  • 27 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 15/11/2012 09:14 AM
Mình nghĩ, bạn nên đọc cuốn Bí quyết thành công cho tuổi teen. Vấn đề của bạn nằm trong đó hết. Theo mình mạo muội góp ý của mình thế này: Gia đình hạnh phúc là mọi người trong gia đình tìm được niềm vui chung, tiếng nói chung, cảm nhận chung với nhau. Bố mẹ bạn làm việc vất vả, có thể bố mẹ bạn không dành thời gian nhiều cho con cái, chỉ lo kiếm tiền. Bạn đang thiếu thốn tình thương yêu, sự đùm bọc, sự khuyên bảo, sự giáo dục..... Nói chung có rất nhiều. Và mình xin thưa!. Mình có nhiều vấn đề hơn bạn nữa.. Mình có con bạn, năm nay 18 tuổi, bố mẹ nó mất hết. Bây giờ không biết sống ra sao sau này nữa. Bạn còn cha mẹ, đó là ưu thế lơn lắm rồi. Bạn thử đặt hoàn cảnh của bạn vào người khác đi. Bạn sẽ thấy giá trị đích thực của gia đình. "Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương!!!". "Một người mẹ không thấu hiểu trái tim của người con.một người bố luôn ích kỉ hẹp hòi". Đó là yếu tố bên ngoài. Bạn tưởng tượng, nếu một ngày nào đó, bạn không còn cãi nhau với mẹ, bạn không còn bóng dáng người cha. Thì bạn sẽ ra sao, nếu so với hiện giờ???. Bạn còn nhớ những tuổi thơ, kỉ niệm với bố mẹ mình không?. Kỉ niệm đó ra sao?. Bố mẹ bạn không hiểu bạn, chắc bạn sẽ nghĩ bố mẹ lúc nào cũng giống thời bao cấp, nhà quê quá, cứ thế này, không thế kia, thích đặt điều, bắt con làm cái này.... Mình cũng từng giống bạn rồi, thậm chí còn tội tệ hơn nữa kia( đó là tự... ). Đôi khi trong cuộc sống, không phải mình muốn là có. Cuộc sống tràn đầy thử thách và cơ hội. Bạn hãy tận dụng nó. Mình đang học lớp 12. Bố mẹ mình học hết lớp 9. Giả dụ mình không biết vềi este, lipit, phương trình bậc 3,... Thì bố mẹ mình không có khả năng giải đáp giúp mình. Mình chỉ mong sao, bố mẹ mình kiến thức sâu xa chút, dạy con học ....Nhưng không được. Sống trong môi trường bạn chắc chắn sẽ phát triển toàn diện, thậm chí là tốt hơn nữa. bạn cảm thấy mất tập trung vào việc học, thì tốt nhất là nên giải quyết vấn đề gia đình trước(đọc sách phát triển bản thân, sách về thay đổi thái độ, thay đổi cuộc đời...) thì việc học bạn mới tiến triển được. Một số sách hay bạn nên đọc: Thay đổi thái độ- Thay đổi cuộc đời : Keth D. Harrell Quẳng gánh lo đi để vui sống _ Dale Canegie. Đắc nhân tâm _ Dale Canegie Bí quyết thành công cho tuổi teen _ Tôi tài giỏi 2 Tóm lại, bạn nên trân trọng những gì bạn đang có, đừng để mất đi phải hối tiếc.. Chúc bạn tìm ra giải pháp, con đường đúng đắn cho mình.

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 288 bài viết
  • 284 cảm ơn
  • Giám đốc
  • Last active: 24/07/2014 01:15 PM
Một gia đình hạnh phúc với mình thì là những người trong gia đình biết yêu thương chăm sóc lẫn nhau (có đủ về mặt vật chất thì càng tốt).

* Nếu người chồng chỉ biết suốt ngày cờ bạc rượu chè... thì một người vợ hiền cũng sẽ trở nên cáu bẳn, suốt ngày mắng chồng hoặc lôi con cái ra mắng.
* Nếu một người vợ không lo toan đến nhà cửa, suốt ngày chỉ mua sắm tốn kém rồi việc này việc nọ thì người chồng sẽ hay tức giận, quát mắng vợ
.......v..v...v...........
=> Vợ chồng không hoà thuận => Gia đình không hạnh phúc.
* Nếu những đứa con không ngoan, không biết nghe lời, học hành chểnh mảng,.... thì cũng là nguyên nhân dẫn đến gia đình không hạnh phúc.

Thật sự có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng gia đình không hạnh phúc. Có được một gia đình hạnh phúc quả thật không khó nếu mỗi thành viên trong gia đình biết vai trò và nghĩa vụ của mình trong gia đình (nhất là trong xã hội ngày nay đang càng ngày càng phát triển).

Trong trường hợp của bạn mình xin góp ý một vài ý kiến:
- Bạn đã bao giờ tìm hiểu nguyên nhân gì khiến mẹ bạn không lắng nghe bạn, không thấu hiểu bạn, luôn cho mình là đúng chưa?
(Mình nghĩ có lẽ là do áp lực công việc. Nếu là nguyên nhân này thì chắc hẳn là bạn sẽ có giải pháp)
- Bố của bạn sao lại ích kỉ hẹp hòi, nguyên nhân từ gì?
Tất cả đều phải có nguyên do của nó, khi đã tìm hiểu được rồi hoặc không tìm hiểu được thì hãy nói chuyện trực tiếp với cha mẹ (hãy tìm những lúc như sau khi ăn cơm xong), hãy nói lên tất cả những suy nghĩ của bạn (nếu bạn không nói thì sao bố mẹ bạn có thể hiểu được bạn)

Bạn phải là người thay đổi trước, nếu muốn bố mẹ bạn thay đổi!
Nếu cứ giữ tình trạng như vậy, mình nghĩ bạn sẽ không thể phát triển toàn diện được vì thiếu đi tình cảm cha mẹ dành cho ta.
Mong bạn sẽ có những quyết định đúng đắn.
Chúc bạn thành công! %%-

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 180 bài viết
  • 61 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active:

Gia đình hạnh phúc là gì ? Nó chỉ đơn giản là bố mẹ làm việc vất vả để nuôi con ăn học trưởng thành....
Hay là sự thấu hiểu quan tâm con cái luôn động viên khi chúng ta gặp phải những trắc trở trong cuộc sống
Nhiều khi mình cảm thấy rất chán nản khi sống trong một gia đình thiếu đi sự quan tâm của bố mẹ, bố mẹ chưa bao giờ hiểu mình chưa bao giờ biết mình đang nghĩ gì
Một người mẹ không thấu hiểu trái tim của người con, còn một người bố luôn ích kỉ hẹp hòi. Nhưng mẹ mình luôn làm việc vất vả để nuôi mình mẹ mình chỉ nghĩ được rằng làm ra tiền là quan tâm đến con cái rồi không cần phải thấu hiểu chúng bởi vậy mà mình và mẹ luôn cái nhau mẹ thì lúc nào cũng cho mình đúng không bao giờ chịu thay đổi
Sống trong mội trường như vậy liệu con cái có thể phát triển toàn diện được không. Nhiều lúc làm mình mất tập chung vào việc học

mình hiểu tâm trạng của bạn lúc này bởi gia đình mình cũng có vài nét tuơng đồng giống gia đình bạn :) . mình cũng đã chán nản, tuyệt vọng, suy sụp ....về những chuyện trong gia đình mình . rồi sau 1 thời gian mình thấy m rất may mắn hơn rất nhiều người khác. Bạn đừng suy nghĩ nữa nha! không có bố mẹ nào lại k quan tâm đến con cái cả chỉ là họ hành động khác nhau thui.:D cười lên nha:D :D :D . cố lên !!!!!!!

Được cảm ơn 1 Member:
  • Coaches
  • 63 bài viết
  • 90 cảm ơn
  • We choose to make a difference!
  • Last active: 12/12/2013 10:28 AM
Theo mình, việc gia đình có hạnh phúc hay không, không chỉ có cha mẹ là người có trách nhiệm mà bản thân con cái cũng hãy biết nhìn nhận mình. Thường thì con cái lúc nào cũng đòi hỏi cha mẹ phải thế này thế kia với mình, đôi khi cha mẹ la mắng thì lại hay hờn dỗi,... Nhưng không có nhiều bạn hiểu được rằng những điều đó thực sự làm buồn lòng cha mẹ rất nhiều. Và cứ sau mỗi lần xung đột như vậy, ít nhiều giữa cha mẹ và con cái sẽ có 1 khoảng cách. Con cái thì dân dần nghĩ rằng cha mẹ không thương mình, mình không thể làm bạn với cha mẹ, nên tự tách mình ra khỏi sự quan tâm của cha mẹ. Cha mẹ, dù gì cũng là người lớn, họ còn phải có biết bao nhiêu mối lo khác, nên đôi khi quên mất việc lắng nghe con cái mình, nhưng nó không hề đồng nghĩa với việc cha mẹ "quên" yêu thương mình. Bạn hãy tin là, mọi điều cha mẹ làm, dù bạn nghĩ là tốt xấu đúng sai, thì "động cơ" của cha mẹ vẫn rất tốt, và cũng chỉ vì các bạn. Nếu xét về 1 gia đình hạnh phúc về mặt hoà hợp cha mẹ và con cái, thì thiết nghĩ, con cái hãy chủ động mở lòng mình với cha mẹ :)

Ngoài ra, gia đình hạnh phúc cũng cần có 1 "hợp tác" riêng của cha và mẹ. Đó là trong vấn đề nuôi dạy con cái, chăm sóc gia đình, lo toan viêc nhà, làm lụng ngoài XH,... Có những gia đình cha mẹ cãi nhau như cơm bữa, và vô tình đẩy đứa con của họ vào hoàn cảnh "gia đình k hạnh phúc". Về phía bản thân mình, nếu giữa cha mẹ mình có to tiếng, mình sẽ là người đứng giữa, đối thoại một cách nghiêm túc với tư cách là 1 ng con có suy nghĩ trưởng thành, để thể hiện mong muốn của mình về 1 gia đình êm ấm, hoà thuận. Bạn tin hay không thì tuỳ, nhưng mình dám chắc, dù giữa cha mẹ có 1 sự mâu thuẫn lớn đến đâu, họ vẫn luôn sẵn sàng lắng nghe và cố gắng sửa đổi nếu con cái mình trò chuyện với họ...

Đương nhiên có những trường hợp thực sự tồi tệ và không có cách nào nghĩ rằng đó là 1 gia đình hạnh phúc, thì cũng hãy lạc quan lên. Cha mẹ có lí lẽ của riêng họ, và họ cũng có những tâm tư, tình cảm, cũng cần được tôn trọng và yêu thương. Mình nghĩ, nếu không thể có 1 gia đình hạnh phúc đúng nghĩa, hãy tự tạo ra những gia đình nhỏ của riêng có mẹ-con/ cha-con, biết đâu dần dần chính mình có thể tạo 1 cầu nối sao :)

Vài dòng, mong các bạn luôn trân trọng gia đình thương yêu của mình! :)

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 113 bài viết
  • 60 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 03/02/2013 12:31 PM
Do mẹ bạn bị áp lực công việc, bạn thử nói chuyện với mẹ mình xem sao.
Bạn hãy biết thông cảm cho mẹ mình, công lao của mẹ ko thể kể hết được.
Bạn nên tự mình tìm ra giải pháp.
Cố lên nào.

• Thành viên chính thức
  • 40 bài viết
  • 21 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 13/01/2013 11:59 PM
biết là nên nói chuyện với bố mẹ , phải nói lên suy nghĩ của mình thì bố mẹ mới hiểu mình được nhưng vấn đề là ở chỗ đó các bạn à: nhiều người ngại nói chuyện với bố mẹ vì chẳng biết phải nói như thế nào, bắt đầu ra làm sao để cuộc nói chuyện thật tự nhiên và thân tình như nói với bạn thân nhất như thế cả nhà mới hiểu nhau được( chứ chẳng lẽ lại đặt vấn đề-có vẻ hình sự,nghiêm trọng hơn lại dẫn đến cãi nhau tiếp) Hình gởi

• Coaches
  • 63 bài viết
  • 90 cảm ơn
  • We choose to make a difference!
  • Last active: 12/12/2013 10:28 AM
Hì hì. Mình nghĩ các bạn nên thử, dù lần đầu nói chuyện nghiêm túc với bố mẹ chắc chắn sẽ rất ngượng và lúng túng, đôi khi k tự nhiên, nhưng một khi đã mở lời đc, các bạn sẽ mạnh dạn tâm sự với bố mẹ những suy nghĩ, cảm xúc của mình. Nhiều bạn chỉ vì ít có dịp trò chuyện với bố mẹ nên cũng cho rằng bố mẹ không muốn lắng nghe chúng ta, hoặc bắt chuyện với bố mẹ thật là khó! Nhưng các bạn cứ nghĩ đơn giản 1 điều, bố mẹ luôn mong đc lắng nghe nhiều điều từ con cái mình, và họ lắng nghe bằng con tim, chứ không phải bằng đôi tai, nên chuyện câu chữ, sự lúng túng, ngượng ngùng không hề quan trọng bằng việc bạn có dám nói bằng ngôn ngữ của trái tim hay không mà thôi.

Hi vọng các bạn sớm có được những giây phút bình yên tâm sự cùng bố mẹ của mình.

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 98 bài viết
  • 140 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 22/07/2014 04:21 PM
Nói chung mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nhìn lên thì mình chẳng bằng ai, nhìn xuống thì chẳng ai bẳng mình. Bọn mình còn hạnh phúc hơn nhiều người lắm vì cái gọi là gia đình của mình còn có bố hay mẹ mình ở đó, người không có khái niệm gia đình là cái gì mới khổ kìa. Người ta nói rằng" Bố mẹ có thể cho con cái cả vườn nho còn con cái thì không biếu bố mẹ đến một chùm nho khô". Mình không ở trong gia đình bạn nên mình không dám nói ai là người sai trong viêc gây ra nối quan hệ không khắng khít trong gia đình bạn. Nhưng có một điều là ban hãy cứ tạo cơ hội cho bố mẹ được lắng nghe bạn, đi tìm nguyên do thay vì cứ hỏi mãi rồi kết luận vội vàng. Chúc gia đình bạn hạnh phúc nhá

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 164 bài viết
  • 251 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 30/12/2012 04:06 PM
Theo chị thì vấn đề em đang gặp phải là vấn đề truyền thông giữa em và bố mẹ. Em hãy làm cho bố mẹ hiểu là em cần sự quan tâm, gần gũi về mặt tinh thần nữa. Muốn như vậy thì cần có sự trò truyện giữa em và bố mẹ. Ví dụ hôm nào mẹ em thấy hơi mệt, thì em hãy ân cần hỏi thăm, giữ mẹ ở nhà một hôm và nói những câu tình cảm (xuất phát từ tấm lòng của em chứ không phải nghĩ ra nói như đóng kịch nhé) để mẹ em thấy rằng em yêu mẹ, muốn trò chuyện với mẹ, rằng em đang có mong muốn như thế này, như thế kia....thì dần dần mẹ em sẽ hiểu.

Ngoài ra, em cũng nên "tự sướng" với ý nghĩ rằng em còn đầy đủ cha mẹ, được cha mẹ nuôi cho ăn học, có ngôi nhà, giường đệm sạch sẽ để ở mỗi ngày là đã hạnh phúc rồi đó. Nhiều bạn cả đời chỉ mong thấy được mặt đấng sinh thành để gọi một tiếng "Bố, Mẹ" mà không được em à.

• Thành viên chính thức
  • 152 bài viết
  • 247 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 21/02/2014 08:49 PM

Cũng không hẳn là như bạn nghĩ, bạn hãy tìm hiểu thêm để có thể hiểu thêm cho ba mẹ.
Như bạn nói gd hạnh phúc là cha mẹ quan tâm thấu hiểu con cái VÀ con cái cũng phải quan tâm thấu hiểu cha mẹ.
Những gì thì tất cả các bạn đều nói cả rồi, comment là mong sẽ tạo cho bạn một động lực để tìm hiểu, để nói chuyện trực tiếp, để sống và góp phần xd một gia đình hạnh phúc.

Chúc bạn vui vẻ và hạnh phúc nha. :)

• Thành viên chính thức
  • 812 bài viết
  • 700 cảm ơn
  • Chủ tịch tập đoàn
  • Last active: 16/07/2014 07:54 PM
gia đình hạnh phúc trọn vẹn thì ít ai có lắm vì không ai hoàn hảo 100% cả .. Hãy biết trân trọng thật sự những gì mình đang có .. Biết đâu một ngày nào đó hạnh phúc sẽ mỉm cười thì sao, kiên trì lên bạn nhé !