Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Sử dụng trí nhớ siêu đẳng để học idiom va phrasal verb!

- - - - -

• Please log in to reply
No replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 159 bài viết
  • 57 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 04/06/2014 12:42 PM
Như các bạn đã biết,việc học từ vựng rất đơn giản.Nhưng còn idiom và phrasal verb ,mình đã suy nghĩ về vấn đề này và gần đây mình phát hiện ra học idioms và phrasal verbs mới là dễ nhất!
Việc này gồm 3 bước:
B1;Sử dụng kỹ thuật âm thanh tương tự gắn vs các giới từ
B2:Hình dung
B3:liên kết các hình ảnh lại tạo ra một câu chuyện thú vị

B1 Liệt kê ra các giới tù và sử dụng kỹ thuật âm thanh tương tự gắn vs chúng,chẳng hạn:
in :con heo ỉn
round: tam mao
on : cái xoong across:dây cót
to : cục u apart: bãi cát
for : lò vi sóng along: gà con
upon: thùng sơn into:chim cú
away: máy bay back:thuốc bắc
about: cái ao From: quảbom up: trái bắp
down : bánh gạo
off : tia chớp
with: trái mít
at : con két
out : bánh bao
over: cá cờ

Without :núi cao

Through :ruồi bu

Behind : cây mai

After: đánh cờ

By:cây mai

Of:chợp mắt

Somebody: bạn chuyển thành sb sau đó là sào bún

Something chuyển thành sào thơm

B2 hình dung

Chẳng hạn từ bring up nuôi dưỡng

Bring:manghttp://www.google.com.vn/imgres?q=mang+theo&um=1&hl=vi&biw=1067&bih=659&tbm=isch&tbnid=kV-7OwXcts2YdM:&imgrefurl=http://www.chaobuoisang.net/khang-dinh-hkt-di-hat-mang-theo-ma-tau--203136.htm&docid=VqBmcpAzGwi66M&w=160&h=120&ei=zs9HTqOqKerYmAWIt5HzBg&zoom=1&iact=hc&vpx=207&vpy=412&dur=120&hovh=96&hovw=128&tx=118&ty=50&page=4&tbnh=96&tbnw=128&start=47&ndsp=12&ved=1t:429,r:8,s:47

Up;trái bắp

Nuôi dưỡng: uống sữa

B3 liên kết tạo ra một câu chuyện thạt thú vị và kết hợp NLP

Bạn hãy hình dung mình đang mang một trái bắp khổng lồ bạn cảm nhận được chiều cao và sức nặng củatrái bắp.Sau đó vì quá mệt bạn lảo đảo và vô tình vấp 1 cục đá và để trái bắpkhổng lồ ấy bay vào một hố sữa khổng lồ.Sữ văng và mặt bạn,bạn cảm nhận đượccái mát của và vị ngon của nó.Bạn kêu lên:’Ôi mát quá ngon quá’>phóng tohình ảnh ra càng nhiều càng tốt dịch nó lại gần tăng cường độ âm thanh lên và tăngcảm nhận cường độ.

Dến lúc này bạn sẽ thấy đây là một từ rất dễ nhớ

Mình đang áp dụng và mang lại nhiều hiệu quả lắm đấy!!

Chúc các bạn thanh công nhé!Hình gởi

Xin lỗi vì trong quá trình đánh văn bản có nhiều lỗi nhỏ.

Bạn có thê down 1000 thành ngữ thông dụng tại đây:

http://kenhsinhvien....-tieng-anh.html còn những cụm động từ thông dụng sẽ update sau:>:>
Xin lỗi các bạn vì lúc trước mình làm sơ sài quá

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi kekkaishi81: 14/08/2011, 09:07 PM

Được cảm ơn 1 Member: