Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Học cách nói chuyện xã giao

- - - - -

• Please log in to reply
10 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 88 bài viết
  • 36 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 19/05/2013 08:01 PM

Giáo sư quá cố Thomas Harrell tại khoa kinh tế trường DH Stanford thích nghiên cứu về đặc điểm tính cách các cựu sinh viên. Kết quả là những người thành đạt là những người biết giao tiếp, xã giao, hướng ngoại mà ko phụ thuộc vào điểm số tốt nghiệp của họ. "Kỹ năng hòa nhập" chính là điển quan trọng nhất quyết định sự thành công.

Chính vì vậy tên tuổi Dale Canergie - người đầu tiên giới thiệu khái niệm nói chuyện xã giao như nột kĩ năng chuyên nghiệp - vẫn được mọi người nhắc đến, sau hơn 70 năm kể từ khi ông tung ra quyển sách bán chạy nhất "Đắc nhân tâm" vào năm 1936.

Canergie sinh năm 1888, năm 24t, khi vẫn còn làm việc vất vả tại NY, ông đã đề nghị được dạy lớp đêm về kỹ năng nói chuyện trước đám đông tại YMCA. Lớp đầu tiên ông dạy chưa đầy 10 học viên. Trong nhiều tuần lễ, ông chia sẻ với những học viên này những kỹ năng ông tích góp được nhờ tham gia vào nhóm hùng biện tại trường trung học và từ thời sinh viên trường Sư phạm bang Misouri. Ông dạy cho người ta biết cách tránh nhút nhát, tăng tự tin, bớt căng thẳng, bằng những kỹ thuật mà tới giờ vẫn phù hợp. Phải nhơ 1 tên người nói chuyện, phải biết cách lắng nghe, đừng chỉ trích, chê bai, hay càm ràm.

Sau một vài buổi lên lớp, Canergie không còn chuyện gì để kể. Thế là ông để cho các học viên đứng trước lớp trình bày về kinh nghiệm của bản thân- sau đó ông đưa ra lời nhận xét về cách trình bày của họ. Chính lúc đó ông nhận ra rằng một khi học viên vượt qua được sự sợ hãi trình bày trước công chúng và cảm thấy thoải mái kể về bản thân mình, sự tự tin của họ tăng lên đáng kể.

Tham gia các lớp học của ông, các doanh nhân, nhân viên bán hàng và những người theo các nghề nghiệp chuyên môn khác đều thấy đây là một cơ hội tuyệt vời để tự rèn kuyện bản thân băng những phương pháp thực tế,đơng giản, rẻ tiền. Deb961 năm 1916, khóa học của ông đã thành công đến mức, lần đầu tiên trên thế giới ông phải huấn luyện các nhà hướng dẫn chính thức " khóa học Dale Carnergie". Đến năm 1920, ông đã cho ra đời cuốn sách " Nghệ thuật nói chuyện trước công chúng", giáo trình chính thức dùng để giới thiệu các khóa học Canergie tại Boston, Philadenphia vầ Baltimore.

Tất cả những điều tuyệt diệu trên sẽ không xảy ra nếu như Canergie không khuyến khích các học viên đầu tiên tự tin chia sẻ câu chuyện của họ. Cũng không ngạc nhiên khi ông nhấn mạnh tầm quan trọng của việc lắng nghe như là một kỹ nẵng xây dựng mối quan hệ giao tiếp. Trng thời đại máy tính và email làm cho công việc kinh doanh mất đi sự thân thiết thì logic đơn giản cùa Canergie vẫn còn đầy tính ứng dụng. Con người, dù thế nào vẫn là con người, và ai lại chả cẩn tới những bài học như thế này:

- " hãy thể hiện sự quan tâm thật sự tới người khác"
-"hãy biết cách lắng nghe. /Khuyến khích người khác tự nói về mình"
-" hãy nhường người khác nói thật nhiều"
-"nói những gì người khác muốn nghe"
-"khen ngợi thành thật và thẳng thắn"

Qua đây, tôi tự rút ra một bài học cho mình là bất kì ai cũng có sự khác biệt và chính sự khác biệt đó làm nên con nguòi bạn. Vì vậy hãy thể hiện điều đốch mọi người thấy rằng bạn là người đặc biệt và thu hút người khác.

Chính nghệ thuật nói chuyện xã giao giúp bạn có được nhiều mối quan hệ bạn bè mà bạn đôi khi không tưởng tượng được. Khi nói chuyện, hãy luôn là chính mình, thể hiện con người mình chứ đừng bắt chước ai đó hay theo hướng dẫn của sách vở.

Và cuối cùng, chúc bạn gặt hái được thật nhiều thành công!
Thân ái

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi dianny_2010: 20/06/2011, 09:30 PM

Được cảm ơn 6 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 93 bài viết
  • 110 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 25/10/2012 12:57 PM

- " hãy thể hiện sự quan tâm thật sự tới người khác"
-"hãy biết cách lắng nghe. /Khuyến khích người khác tự nói về mình"
-" hãy nhường người khác nói thật nhiều"
-"nói những gì người khác muốn nghe"
-"khen ngợi thành thật và thẳng thắn"

Khai triển những ý này là ok rồi.

• Ít hoạt động
  • 2 bài viết
  • 1 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 28/09/2011 05:01 AM
Bài viết thật bổ ích giúp mọi người cảm thấy có động lực để mở rộng thêm mối quan hệ của mình Hình gởi

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 93 bài viết
  • 110 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 25/10/2012 12:57 PM
Mình rất thíc giao tiếp, thíc làm quen với người khác. Nhưng tự bản thân vẫn thấy mình chưa có khả năng thu hút người khác trong cách nói chuyện. Mong các bạn chia sẻ nhiều hơn những gì các bạn biết và áp dụng.

• Thành viên chính thức
  • 93 bài viết
  • 39 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 07/01/2013 01:55 AM
- "nói những gì người khác muốn nghe", cái này khó làm.

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi Baroquer: 04/07/2011, 03:02 PM

• Thành viên chính thức
  • 382 bài viết
  • 156 cảm ơn
  • Tổng giám đốc
  • Last active: 25/05/2014 11:37 AM
Chủ đề này hay đó.Sách vở là một chuyện but áp dụng vào thực tế lại là một chuyện.Theo tớ chúng ta nên tập cách kể chuyện phiếm.

• Thành viên chính thức
  • 64 bài viết
  • 21 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 10/06/2014 06:39 PM
mình đọc tới đọc lui cuốn Đắc nhân tâm hoài, mà chỉ làm đc mỗi 1 điều là: đặt mình vào địa vị ng khác mà si nghĩ, if bạn ko mún bị đối xử thế nào, thì ng ta cũng thế. còn mấy điều khác vẫn chưa làm đc, vô cùng khó khăn, vì mình ko thích xã giao lém, tại mình là INTP mà, tính cách hướng nội quen r. nhưng mà để thành công thì phải cố gắng thôi.

• Thành viên chính thức
  • 271 bài viết
  • 402 cảm ơn
  • Giám đốc
  • Last active: 20/04/2014 07:40 PM
Uhm theo mình nghĩ muốn có cách nói chuyện hay phải bắt đầu từ cách lắng nghe người khác + học hỏi kinh nghiệm từ những người xung quanh => chăm chú, quan sát nhận xét những người có khả năng giao tiếp tốt => phát huy áp dụng

• Thành viên chính thức
  • 27 bài viết
  • 11 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 24/09/2011 04:47 PM
Dale Canergie mình đọc cuốn đắc nhân tâm này vào năm ngoái, ông ấy viết cũng hay. Việc giao tiếp rất quan trọng, đăc biệt mình thấy giao tiếp phi ngôn ngữ cũng rất quan trọng đó là cử chỉ trên khuôn mặt : ánh mắt, nụ cười, cái nắm tay... cũng bổ trợ rất tốt. hihi.

• Thành viên chính thức
  • 215 bài viết
  • 231 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 03/02/2014 10:50 PM
Noí chuyện giữa đám đông...tăng khả năng ăn nói, sự tự tin của mỗi người...áp dụng được cái này thì khi thuyết trình sẽ become easy

• Thành viên chính thức
  • 354 bài viết
  • 384 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc
  • Last active: 20/01/2014 03:55 PM
Bạn có thể tham khảo một số đầu sách : nghệ thuật giao tiếp để thành công , thuật hùng biện , ngôn ngữ cơ thể , tự đào giếng trước khi chết khát , ... để trau dôi khả năng giao tiếp của mình . Nói thật mình cũng nhát khi nói chuyện , đặc biệt là bạn khác giới nhưng nói nhiều thành quen , mà cũng không nên nói chuyện phiếm nhiều chỉ tốn thời gian thôi . Trước khi nói cũng cần xác đích mục đich nói nữa nhé .