Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Cách đột nh p kho TỪ VỰNG CỐT LÕI của Tiếng Anh

• Please log in to reply
41 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 342 bài viết
  • 609 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc
  • Last active: 31/10/2012 02:53 PM
Chào các bạn của mình Hình gởi, như đã hứa hôm nay mình sẽ viết 1 bài hướng dẫn giúp bạn đột nhập kho từ vựng cốt lõi của tiếng Anh. Trước tiên mình muốn cho các bạn có cái nhìn tổng quát về những gì mình sẽ viết trong bài qua phần hỏi đáp :

Thế kho từ vựng cốt lõi là gì ?
_ Nó chính là 3000-4000 từ được dùng PHỔ BIẾN nhất trong tiếng Anh đấy bạn, bạn chỉ cần nắm được các từ vựng cốt lõi này thì bạn có thể hiểu đến 95% những cuộc giao tiếp hoặc các tài liệu mà bạn đọc.

Hình gởi

Thế giờ mình lấy tập vở ra chép bài vào à Hình gởi?
_ Không không không, mình nhấn mạnh lại là bạn KHÔNG phải chép 1 thứ gì cả.

Trí nhớ mình kém lắm, thế học có được 0?
_ Chỉ cần bạn đọc được những chữ này là bạn đủ khả năng rồi, mình đảm bảo. Hình gởi

Nhưng việc học chán lắm, mình chỉ thích tìm hiểu về xe hơi, games, tài chính, kinh tế, môi trường, chính trị thế giới.......... thôi.
_ Bạn sẽ được thỏa mãn 100% sở thích của mình, thậm chí còn được thực hiện sở thích ấy nhiều hơn nữa

OK LET'S GET STARTED

Trước tiên mình xin cám ơn anh Phạm Quang Hưng, bài viết của mình có sử dụng phương pháp và nguồn cảm hứng từ anh ấy, chính xác là lấy từ 1 trong những phương pháp "5 bước để nói 1 ngoại ngữ".

Học Anh Văn là việc làm mà mỗi chúng ta đều thực hiện từ khi bắt đầu học cấp 2, và gần đây khi chương trình đổi mới thì đã đưa vào cấp 1. Thế nhưng rất rất nhiều người học suốt từ bé cho đến giờ vẫn 0 thể hiểu được những văn bản tiếng Anh rất đơn giản, những câu mà "nhớ là thấy rồi mà sao quên béng đi mất"Hình gởi. Thật sự những từ ấy, những cụm từ ấy bạn đã biết chưa ? Chắc chắn là các bạn biết rồi 0 những thế mà đã thấy nhiều lần nhưng đến khi cần thì bạn 0 tài nào nhớ được nghĩa của các từ hoặc cụm từ ấy, thậm chí bạn còn nhớ rõ là từ này hồi đó học cô bắt cả lớp đọc to nhiều lần. Rồi đôi khi bạn có cơ hội nói chuyện với 1 người nước ngoài, có thể là chính cấp trên của bạn, bạn muốn diễn đạt 1 từ rất đơn giản nhưng lại quên khuấy nó có nghĩa gì rồi cuối cùng phải diễn đạt dài dòng và bị mất điểm trong mắt người khác.

Hình gởi

Tất cả những thứ trên bạn mắc phải 1, hay 2, hay hết tất cả ?
_ Đầu tiên mình muốn các bạn hãy bình tĩnh bởi vì bạn KHÔNG PHẢI LÀ NGƯỜI DUY NHẤT mắc vào trường hợp này, giao tiếp tiếng Anh lưu loát rất khó, theo thống kê chỉ có chưa đến 1% dân số VN có khả năng giao tiếp lưu loát = tiếng Anh.
Thế vậy đây là cơ hội hay khó khăn, trở ngại?
_ 0 quan tâm việc gì xảy ra với bạn mà cái chính là bạn đối phó với trở ngại đó như thế nào, mọi thứ đều là cơ hội.

Bây giờ chúng ta thật sự bắt đầu đột nhập vào kho Từ Vựng nhé Hình gởi
Dĩ nhiên là khi đột nhập tụi mình cũng chuẩn bị 1 ít công cụ chứ nhỉ Hình gởi, 0 thì lấy gì mà đào tường khoét vách. Đây là những công cụ mà mọi người cần phải chuẩn bị:
  • 1 trình duyệt Web tốt (FireFox, Chrome, Opera....)
  • Khả năng sử dụng Google thần chưởng ở mức cơ bản vì lúc đầu bạn sẽ nhờ vả anh này nhiều
  • 1 Software tự điển, mình nhắc lại là SOFTWARE tự điển chứ 0 phải tự điển giấy nhé, và quan trọng là từ điển này phải có chức năng Click và tra hoặc là bôi đen và tra.
  • 1 ly nước trà và 1 chiếc ghế thoải mái Hình gởi
Đủ đồ chơi rồi. Oh yeah! bắt đầu đột nhập thôi.
Trước hết mình muốn các bạn dành 1 phút để nghĩ xem chính bản thân các bạn thích chủ đề gì nhất, vì dụ 1 số bạn thích tìm tòi, tìm hiểu thông tin về du lịch, các khu nghỉ mát tuyệt vời, 1 số bạn lại thích xem thông tin các Game mới ra và đã ra, 1 số bạn khác lại muốn coi tình hình chính trị thế giới hoặc 1 số khác lại thích tìm hiểu về công nghệ, về thể thao, sức khỏe.............

STOP ĐỪNG ĐỌC TIẾP VÀ HAY LÀM NGAY VIỆC NÀY

DÀNH 1 PHÚT ĐỂ NGHĨ XEM MÌNH THÍCH TÌM HIỂU CHỦ ĐỀ GÌ

OK, mình tin là bạn đã tìm được chủ đề ưa thích của mình rồi, bây giờ việc tiếp theo là bạn sử dụng anh Google để tìm kiếm các trang web liên quan đến chủ đề mà bạn ưa thích, mình gợi ý là bạn nên dùng các trang web nổi tiếng vì nguồn thông tin đáng tin cậy và luôn nóng bỏng, và dĩ nhiên bạn có thể lựa chọn trang bạn ưa thích 0 bắt buộc phải như gợi ý của mình nhưng các bạn phải chú ý 1 điều cực kỳ quan trọng đó là trang đó phải 100% tiếng Anh nhé:

Hình gởiHình gởiHình gởiHình gởi

Ngoài web ra bạn còn có nhiều chỗ nữa có rất nhiều thông tin mà bạn muốn xem như là Blog, Forum, Story......

Hình gởiHình gởiHình gởi

Có rất rất nhiều thứ liên quan đến chủ đề bạn tìm kiếm, web này, blog này, truyện, và hơn nữa bây giờ là thời điểm bùng nổ của các forum, bạn có thể tìm kiếm những forum liên quan đến chủ đề bạn thích 0 mấy khó khăn.

OK, mình tin chắc là bạn đã tìm được rất nhiều trang web,blog,forum,story..... liên quan đến chủ đề bạn thích rồi. Anh chàng Google có vẻ luôn cung cấp nhiều hơn những thứ chúng ta cần phải 0 . Bây giờ mình sẽ hướng dẫn các bạn 1 kỹ thuật có tên là FREE READING ( đọc tự do ). Đọc tự do là gì ? Đó là bạn mở trang web liên quan đến chủ đề mà bạn thích ra và bắt đầu đọc hiểu nó, bất cứ từ nào 0 hiểu, bạn dùng tính năng CLICK VÀ TRA của từ điển mà mình đã đề cập ở trên.

Hình gởi

1 chú ý nhỏ về từ điển, mình nhắc lại bạn bắt buộc phải dùng Software nhé KHÔNG được sử dụng từ điển giấy vì sẽ chậm hơn và sai mục đích của phương pháp này, bạn gặp từ bạn 0 hiểu, cứ click xem nghĩa của nó rồi đọc tiếp, ĐỪNG CỐ NHỚ, đúng vậy, bạn chỉ xem nghĩa trong vài giây rồi xem tiếp đừng ngồi căng óc ra mà nuốt nó, cứ xem, lần sau gặp lại 0 hiểu thì tra tiếp rồi cứ thế bạn đọc chủ đề mà bạn yêu thích, dĩ nhiên thỉnh thoảng bạn sẽ gặp 1 số cụm từ vựng mà bạn 0 hiểu như " hard to come by, Ash Wednesday, keel over, get caught......", lúc này bạn đừng tra nghĩa của 1 từ mà hãy tra luôn cả CỤM TỪ VỰNG ấy, mình cung cấp cho các bạn 1 số trang web để tra nghĩa của các cụm từ vựng:

Và cùng tương tự như tra nghĩa 1 từ, bạn vào xem nghĩa của 1 cụm từ thật lẹ, vài giây đủ xem nghĩa nó là gì thôi rồi đọc tiếp, các bạn nhớ kỹ là 0 xem quá nhanh, ít nhất cũng phải vài s để bạn xem và hiểu nghĩa của nó là gì, và cũng 0 được xem quá lâu, bạn KHÔNG CẦN phải học thuộc, chỉ xem và hiểu nghĩa là ok, tất cả chỉ cần vài giây là đủ rồi. Và sau khi đọc xong 1 bài bạn hãy để ý lại xem, bạn sẽ gặp những từ được lặp đi lặp lại rất nhiều lần, đó chính là từ vựng cốt lõi và dĩ nhiên vì nó lặp lại nhiều nên chắc chắn bạn đã nhớ chúng, ngoài ra bạn cũng biết thêm 1 số từ mới nữa.Hình gởi

Và bạn tiếp tục đọc chủ đề mà bạn ưa thích trên các trang tiếng Anh, bạn hãy thực hành điều này khoảng 30' đến 1 tiếng mỗi ngày trong vòng vài tháng, tất cả từ vựng cốt lõi của tiếng Anh sẽ nằm trong tay bạn sẵn sàng cho bạn đem ra sử dụng, tung hứng bất cứ lúc nào bạn thích. Và điều tuyệt với nhất là chúng ta chỉ toàn xem về những điều mình thích mà tiếng Anh tự ngấm, 0 phải khổ cực ngồi viết đi viết lại 1 chữ ra giấy nhiều lần, cũng 0 phải vò đầu bứt tai học thuộc lòng cả bảng từ vựng như trước nữa.Hình gởi

Mọi thứ bạn cần làm là xem những gì bạn thích và để các từ vựng tự ngấm vào mình

Và đó chính là bí quyết làm chủ kho từ vựng tiếng Anh của rất nhiều người đã đi trước chúng ta, nay bí mật đó đã được lộ ra, nhanh tay sử dụng để vượt qua rào cản tiếng Anh nào các bạn của mình ơi, mình tin các bạn sẽ làm được. Hình gởi

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi LONGFBI: 09/09/2011, 10:33 AM

• Thành viên chính thức
  • 114 bài viết
  • 34 cảm ơn
  • Nhà quản lý
  • Last active: 01/02/2013 03:02 PM
hay quá!rất hợp lý!thanks you nhiều

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 438 bài viết
  • 700 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active:
Rấy hay, hi vọng bạn LONGBI tiếp tục chia sẻ những điều bổ ích từ khoá học này :x

• Thành viên mới
  • 8 bài viết
  • 3 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 21/05/2012 10:23 PM
thanks LONGBI,:x:x:x hope nó sẽ giúp cho mình và nhìu những bạn khac đang đau đầu~X( về phương pháp học anh văn!=D>

• Thành viên chính thức
  • 194 bài viết
  • 378 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 19/10/2014 01:16 AM
Cảm ơn bạn, mình cũng đang xem các video của anh Hưng để học hỏi, mình sẽ bổ sung thêm cách của bạn. Cảm ơn nhiều

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên tiêu biểu
  • 140 bài viết
  • 286 cảm ơn
  • Cộng Tác Viên VTTC News
  • Last active: 12/08/2014 11:00 AM
cho mình hỏi cái phần mềm click và tra từ là phần mềm gì thế ? ^^

• Thành viên chính thức
  • 342 bài viết
  • 609 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc

cho mình hỏi cái phần mềm click và tra từ là phần mềm gì thế ? ^^

Click và tra 0 phải là tên của 1 phần mềm, đó chỉ là 1 tính năng của software tự điển, tức là khi chúng ta đọc 1 đoạn văn có từ nào 0 hiểu thì chỉ cần bôi đen hoặc click chuột vào từ đó thì tự điển sẽ tự động hiển thị nghĩa của từ đó ngay lập tức ở 1 cửa sổ nhỏ kế bên:D. Tính năng này rất tiện lợi vì 0 cần phải chuyển đổi cửa sổ linh tinh, cứ đọc bài 1 cách thoái mái, từ nào 0 hiểu thì click vào nghĩa sẽ hiện ra ngay.
Hiện nay có rất nhiều phần mềm từ điển có tính năng ấy như:
  • Click and See ( only XP )
  • Ligoes
  • Cambridge Dictionary
  • Oxford Advance Learner's Dictionary
  • Babylon
  • Merriam-Webster's Collegiate Dictionary & Thesaurus
  • MasterWriter
  • .......................................
Ngoài ra vì đa số tự điển đều 0 phải là Free, phải dùng thuốc nên việc up lên 4rum e là 0 tiện, mọi người nên tập khả năng sử dụng Google thần chưởng nhé Hình gởi

Hình gởi Hình gởi Hình gởi

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi LONGFBI: 21/04/2011, 06:14 PM

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 16 bài viết
  • 6 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 13/12/2012 08:54 PM
rất hay, nhưng đây mới chỉ là 1 cách trong 5 bước của anh hưng, hy vọng cậu có thể chia sẻ thêm 1 cách nữa nha. cám ơn vì đã share

• Thành viên chính thức
  • 72 bài viết
  • 62 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 16/10/2011 08:07 PM
Mình đôi khi cũng dùng cách này. Nhưng nhiều khi gặp từ khó thì bỏ luôn, trừ khi mình cần hiểu rõ nghĩa của câu đó.
Học kiểu này sẽ rèn được kĩ năng đọc tiếng anh. Nhưng khả năng nói và viết thì không được cải thiện nhiều lắm :D
Nhiều khi mình dịch Tiếng Anh sang Tiếng Việt thì được nhưng dịch từ Tiếng Việt sang Tiếng Anh thì bó tay !

• Thành viên chính thức
  • 153 bài viết
  • 255 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 19/12/2013 04:32 PM
Phần mềm từ điển, mình có các sự lựa chọn miễn phí mà pro cho các bạn đây:
- Từ điển Anh-Anh: Artha (dựa trên cơ sở WordNet từ đại học Princeton nên đảm bảo chất lượng, dù là hơi khó hiểu hơn Oxford, Cambridge ^^ - khuyến cáo trình độ cao mới dùng đc cái này)
- Từ điển Anh-Việt: StarDict (cái này ngon chẳng kém gì LạcViệt đâu)
Download các từ điển này rất dễ, mời các bạn xài thử nhé :D
Nếu muốn hiểu thêm hoặc xem cách phát âm chuẩn bạn có thể tra miễn phí online từ điển Oxford và Cambridge, Merrian-Webster hay FreeDictionary ^^
(Mình là dân chuyên xài phần mềm lậu nhưng giờ thì chuyển qua Linux nên... tu rùi ^^, dù rằng vẫn có thể xài phần mềm lậu nhưng thấy... tội lỗi sao ấy :D)

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi perfwill: 26/04/2011, 07:46 AM

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 61 bài viết
  • 80 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 11/06/2014 10:14 AM
Long ơi! sent cho tớ link của phần mền này nhé. Tớ có kiếm trên google nhưng toàn file lỗi với virut "Click and See ( only XP ) ". Cãm ơn Long nhiều.

• Thành viên chính thức
  • 342 bài viết
  • 609 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc

Long ơi! sent cho tớ link của phần mền này nhé. Tớ có kiếm trên google nhưng toàn file lỗi với virut "Click and See ( only XP ) ". Cãm ơn Long nhiều.

Bạn ơi mình 0 có xài Click and See nên cũng 0 rõ link nào thì an toàn, mình đang xài phần mềm Lingoes ở trang sau http://www.lingoes.net/ (FREE), nói về mấy cái phần mềm từ điển này mình cũng chưa dùng nhiều lắm nên 0 dám tư vấn cho bạn, bạn qua cái phần Internet rồi Software gì bên dưới ấy hỏi mọi người, mọi người sẽ giúp cho, mình 0 rành nên sợ chỉ bậy :D

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 61 bài viết
  • 80 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
Long ơi! cái phần mền này có hỗ trở dịch mà hok cần chuyễn cửa sổ không ( bôi đen và dịch chứ hok cần phải chuyển của sổ ). Cãm ơn Long.

• Thành viên chính thức
  • 342 bài viết
  • 609 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc

Long ơi! cái phần mền này có hỗ trở dịch mà hok cần chuyễn cửa sổ không ( bôi đen và dịch chứ hok cần phải chuyển của sổ ). Cãm ơn Long.

Câu trả lời của có trong bài viết của mình luôn đó bạn :D, tấm hình này nè, mình đang xài Lingoes đấy, chỉ cần click vào từ ngay lập tức 1 khung nhỏ hiện nghĩa ra, lắc chuột nhẹ 1 cái nó biến mất, rất tiện lợi. :D Thậm chí nó còn đọc cho bạn nghe nữa, 1 công đôi 3 việc Hình gởi

Hình gởi

Thật ra Lingoes 0 phải là The Best nhưng vì mình ngại các phần mềm bản quyền linh tinh, nên mình hay tìm hàng FREE mà xài, Click and See chỉ chạy được trên XP mình đang xài Win7 nên gặp 1 chút trở ngại, 1 người bạn của mình đã giới thiệu Lingoes mình dùng thử thấy OK nên dùng luôn đến bây giờ, chứ thật ra còn nhiều từ điển khác xịn hơn nhiều, bạn có thể hỏi các bạn chuyên dịch thuật trong box mình để biết thêm :)

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 164 bài viết
  • 179 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 28/05/2013 03:48 PM
anh Long ơi ở cái phần mềm Lingoes ấy làm sao có chức năng click& cho ra nghĩa ạ

• Thành viên chính thức
  • 214 bài viết
  • 451 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 12/02/2013 05:19 AM
Với Lingoes bạn còn có thể dịch cả đọan văn với hỗ trợ dịch từ Google .... đó là phần mềm dễ dùng , dễ cài đặt và rất nhanh nữa ... Hình gởi

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 61 bài viết
  • 80 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
thật sự là mình dow về rùi nhưng mò hoài mà hem bít cách sai như cậu.

• Thành viên chính thức
  • 214 bài viết
  • 451 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 12/02/2013 05:19 AM
Ở phía dưới góc phải của phần mềm khi bật lên có 3 cái nút tròn bé xíu ấy ...
Các bạn bấm vào cho nó sáng lên ... chỉ cần nút giữa sáng lên là được rồi . Hình gởi

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 342 bài viết
  • 609 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc

Ở phía dưới góc phải của phần mềm khi bật lên có 3 cái nút tròn bé xíu ấy ...
Các bạn bấm vào cho nó sáng lên ... chỉ cần nút giữa sáng lên là được rồi . Hình gởi

Cám ơn Maruko nhiều lắm vì đã bỏ ít time giải đáp thắc mắc cho các bạn, dạo này bận quá nên 0 onl thường để trả lời cho các bạn ấy được. Chắc có khi phải nhờ Maruko dài dài :(

thật sự là mình dow về rùi nhưng mò hoài mà hem bít cách sai như cậu.

Maruko đã chỉ bạn rồi, nhưng mình chụp hình lại cho bạn dễ hiểu hơn tí, bạn chạy Lingoes rồi ở biểu tượng nhỏ góc phải bạn click chuột phải vào biểu tượng hình con két và đánh dấu 3 mục: Capture Word on Screen, Translate Selected Text, Translate Clipboard Text, từ điển này còn rất rất nhiều chức năng với các tùy chỉnh khác nhau, bạn hãy bỏ ít time mà nghịch 3 cái nút Dictionaries.... Appendices và Configuration,..... nhé, rất nhiều chức năng hữu ích cho bạn. Hình gởi

Hình gởi

Chúc bạn học AV tốt và khi lên đỉnh vinh quang rồi thì đừng quên mọi người nhé :))

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 61 bài viết
  • 80 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
Cãm ơn Long! Mình " Mò " ra rùi. ^^