Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Làm sao để viết văn hay?

- - - - -

• Please log in to reply
10 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 124 bài viết
  • 216 cảm ơn
  • Nhà quản lý
  • Last active: 03/09/2012 11:34 PM
Em lười học văn lắm, mỗi lần viết một bài tập làm văn phân tích thơ hay tác phẩm là em phải ngốn vào đầu cả mấy tờ giấy bài lam của cô. Nhưng những đứa bạn khác thì cứ việc học luận điểm, thế là no' cứ ung dung mà phanh phay, bài văn của chúng cứ như đang bay bỗng. Em cũng bắt chước tụi nó, mặc dù nội dung thì ok, nhưng câu cú cục lũng, không có một chút liên kết. Anh chị nào giúp em cách thả hồn với :-s

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 320 bài viết
  • 624 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 03/08/2011 11:03 PM
Em cần hiểu thế này . Văn kô nhất thiết phải bay hay phải bổng , mà văn đạt yêu cầu , đầu tiền phải đủ ý, đúng ý và rõ ý .Bạn em đã rất khéo léo khi dựa trên những luận điểm để trình bày .Đừng học văn mẫu , em nhé . E hãy xem nó như 1 cái mẫu thôi , xem cái nào nhấn , cái nào lướt ý , lưu ý em là nhiều sách văn kô ra gì lắm nhé .
Cái thứ 2 để e hiểu hơn tác phẩm , e cần đọc sách giáo khoa THẬT KĨ , tự mình trả lời câu hỏi hướng dẫn , sau đó xem phần giải của sách bài tập ! Vô cùng hữu ích ! Em phải đặt mình vào trong tác phẩm ! Hãy hoá thân thành tác phẩm đi em ! Hiểu nó , nuốt trọn nó , những giá trị ND lẫn giá trị NT ! Bởi lẽ , khi 1 tác phẩm đã thấm vào máu thịt của e , cũng là lúc e có thẻ viết thật tốt, thật truyền cảm bài viết , bởi em đã hiểu thật rõ tác phẩm , e biét nhữunngg dẫn chứng , nhữunngg lí lẽ, những dụng ý của tác giả .
Cách viết sao cho mạch lạc , yêu cầu cả việc hiểu tác phẩm kĩ , và cả cách viết nữa .A cho vài ví dụ nhé " nếu ... thì " , " bên cạnh ..... " " Mượn hình ảnh ... tác giả nói ...." ......... Nhiều lắm , cái này e thao khảo thêm sách nhé :)
Lưu ý ! Tránh diễn văn xuôi ! Phải chứng minh [ dẫn chứng , lí lẻ ] , phải phân tích giải thích , và có cả bình luận :)
=> đọc hiểu văn bản , tìm đọc sách giáo khoa , học bằng cả niềm say mê, và e sẽ làm đc . nhé em !

Được cảm ơn 3 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 346 bài viết
  • 766 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc
  • Last active: 16/07/2013 08:54 AM
nói về phương pháp học tốt môn văn, một học sinh trường chị viết rất hay.Nhưng nó hơi dài...
bài tham luận này có nhiều phần lắm.Chị cho e tham khảo phương pháp làm 1 bài văn trước nha.
MỞ BÀI:
có 2 cách MB : trực tiếp và gián tiếp
- MB trực tiếp : đưa ng đọc vào vấn đề ngay.cách này đòi hỏi ng viết cần có một văn phong rất vững chắc, hấp dẫn.hơn nữa , lý luận nêu ra phải mới mẻ,...
- MB gián tiếp: thích hợp với những học sinh đang còn học cơ bản như chúng ta.Với cách MB này, bạn phải dẫn dắt người đọc đi từ xa tới gần. Hình ảnh dễ hiểu cho cách mở bài này là một con xoắn ốc.Những lời dẫn giải từ xa là đường xoắn ốc và đỉnh của con xoắn ốc là vấn đề cần giải quyết.
Ví dụ MB cho đề văn phân tích bài "Mùa xuân nho nhỏ" của Thanh Hải:
"nếu là chim tôi sẽ là loài bồ câu trắng
nếu là hoa tôi sẽ là một đoá hướng dương
nếu là mây tôi sẽ là một vầng mây ấm
là người tôi sẽ chết cho quê hương"
Đẹp và ý nghĩa làm sao khi những lời hát tuyệt vời ấy được cất lên để ca ngợi cho tấm lòng hy sinh vì quê hương, đấy nước.những ước mơ, tuy nhỏ bé nhưng chứa đựng trong đó một tình yêu thiêng liêng,ngọt ngào.Hoà theo dòng cảm xúc ấy,nơi đất huế có dòng sông Hương thơ mộng chảy dài, nhà thơ Thanh Hải đã cất lên lý tưởng cống hiến bằng tất cả trái tim dù tử thần, cái chết đang kề cận.Và "mùa xuân nho nhỏ" là trái tim,là tình yêu,là tất cả những gì tâm đắc nhất trong cuộc đời của nhà thơ.Một bài thơ, tuy khiêm tốn là "nho nhỏ" , nhưng ở đấy dạt dào một triết lý sống cao cả,ở đấy chứa đựng cả một lý tưởng,hoài bão sống của một đời người.

p/s: còn nữa ..nhưng ... khuya rồi, khi nào rãnh mình viết tiếp.

Được cảm ơn 3 Members:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 85 bài viết
  • 71 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 27/09/2013 02:53 PM
mình nghĩ bạn cứ đọc thật nhiều sách tham khảo, thấy câu nào hay thì ghi lại vào 1 cuốn vở, tham khảo lại mấy bài của các bạn học giỏi văn, học sườn bài văn,..... từ từ sẽ giỏi thôi

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 194 bài viết
  • 378 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 19/10/2014 01:16 AM
Viết văn, bạn đừng nên học sách giải, tốt nhất hãy tự làm theo ý của mình (thường sẽ được điểm cao hơn), bạn có thể tự học bài văn do chính mình viết ra(cái này mình hay làm lắm :-?? ). Bạn nên nghĩ câu sao cho dài ra mà vẫn hay,vẫn đủ ý, chà, cũng không biết nói sao, thôi chúc bạn học tốt vậy :)>-

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 77 bài viết
  • 67 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 14/06/2013 12:45 AM

Viết văn, bạn đừng nên học sách giải, tốt nhất hãy tự làm theo ý của mình (thường sẽ được điểm cao hơn), bạn có thể tự học bài văn do chính mình viết ra(cái này mình hay làm lắm :-?? ). Bạn nên nghĩ câu sao cho dài ra mà vẫn hay,vẫn đủ ý, chà, cũng không biết nói sao, thôi chúc bạn học tốt vậy :)>-

Mình đã thử tự viết theo ý mình hiểu và kết quả la 6.5 ... với lí do dùng từ chưa đúng ý giáo viên, hiểu nhưng không sâu... lời văn của mình không được hay... thường thi nếu có ji đó tham khảo thì bài đã ngắn nêu không có nó càng ngắn hơn... viêt câu cụt ngủn... nên tình hinh không mấy gì tốt hơn cả,,, hjhj

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi thienphu71: 23/04/2011, 10:52 PM

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 89 bài viết
  • 63 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active:
Bạn hok thật thuộc cái dàn ý là okie ngay :D

Cô mình cg~ bảo, hok Văn là cần viết đúng, viết trúng òy mới viết hay :D/

Phải đảm bảo viết đúng yêu cầu đề bài (sai đề, lạc đề là hỏng bét), đầy đủ các ý, liên kết các ý chặt chẽ bg ngôn từ (nên sử dụng các phép lặp, nối, thế, đơn giản nhất là sử dụng quan hệ từ) :)

Chắc chắn các bước trên thì ng' chấm sẽ rất có thiện cảm, và bạn đã đc 7, 8 thậm chí là 9 điểm òy Hình gởi

Còn viết hay là yêu cầu cao hơn, dành cho dân chuyên Văn, cần phải có sự cảm nhận sâu sắc trg tâm hồn *mình thì chả cảm thấy cái j* :P

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 72 bài viết
  • 62 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 16/10/2011 08:07 PM
Bí quyết quan trọng nhất để viết văn hay là phải tập viết nhiều. Bạn cứ học kĩ nội dung trong môn văn học rồi phân tích lại. Làm xong rồi đọc lại, nghiên cứu xem chưa hay chỗ nào sau đó viết tiếp. Tập viết khoảng 5 - 6 lần là OK. Nếu chăm thì viết tiếp :D
Có một nghịch lý là ai học văn kém thì chẳng bao giờ thấy tập viết văn trước khi kiểm tra cả.

Còn nếu bạn muốn văn hay hơn nữa thì đọc sách, truyện với văn mẫu nhiều chút để hiểu cách dùng ý của các tác giả.

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 34 bài viết
  • 8 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 02/12/2012 09:19 PM
viết văn phân tích mà ung dung, bay bổng như bạn nói thì . . . hơi khó. :). Nhưng, để có thể viết văn hay, ta phải biết dùng từ, tạo tình huống thật hấp dẫn và chính xác. Theo phương pháp của zen và " trong phim cao thủ học đường "^^!, zen thấy đọc thật nhiều truyện có ý nghĩa như ngụ ngôn, truyện lãng mạn, có thể tình cảm ở mức phù hợp thì bạn sẽ có 1 vồn từ và cách viết hay hơn lúc đâu 3 lần. ^^!. Nên hạn chế đọc truyện tranh vì nó sẽ hạn chế cách diễn đạt của mình. :D. Zen chỉ nghĩ vậy thui, còn nếu học phân tích thì đương nhiên phải nắm rõ, kỹ nội dung của bài văn, thơ rùi. Chứ đâu tự bịa ra mà phân tích đc. hjhjh :D

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 309 bài viết
  • 299 cảm ơn
  • Giám đốc
  • Last active: 22/06/2014 11:25 PM
hi, bạn thử dùng phương pháp free write xem, mình vẫn hay dùng, thấy hiệu quả lắm. Lúc đầu cũng thấy câu cú lủng củng. ( cần sửa lại sau khi viết )
Nhưng dần dần thấy ổn cả ^_^

• Thành viên chính thức
  • 342 bài viết
  • 609 cảm ơn
  • Phó tổng giám đốc
  • Last active: 31/10/2012 02:53 PM
Học văn cũng bất công lắm bạn à, hồi trước mình học, viết 1 bài văn mà theo đánh giá của mình là dở ẹc, câu thô kệch nhưng được cái là nó đầy đủ các ý chính, ý phụ và ngoài ra mình viết theo cái cách mà cô mình thích (may mắn trong 1 lần biết được sở thích của cô ;)) ) thế là được 8 điểm trong khi con nhỏ bạn nó viết bài ý tứ 0 thiếu mà còn bay bổng ra phết nhưng cách nó viết 0 được cô thích thế là nó được có 7. Trong khi theo đánh giá bản thân mình thì bài mình chỉ đáng 6 bài của nó phải 7.5+.
Vì vậy mình khuyên bạn là việc đầu tiên là ráng viết bài văn đầy đủ các ý chính là coi như chắc ăn trên trung bình còn muốn điểm cao hơn bạn phải biết cách hành văn cho nó xuôi tại, cái này chỉ có cách đọc nhiều các tác phẩm văn học tự nhiên sẽ học lóm được vài cách hành văn, cách nối câu hay :D. Còn lại muốn điểm cao hơn còn tùy cách viết của bạn có đúng sở thích giáo viên chấm bài 0 nữa :D

Hình gởi Hình gởi Hình gởi