Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Cách nhận biết các chất hoá học ( Mất nhãn )

- - - - -

• Please log in to reply
6 replies to this topic
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 237 bài viết
  • 1053 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 23/06/2012 12:09 PM
Chào các bạn , mình là Minh , hiện nay đang học lớp 10 tại HN . Mình học ban NC , nên kiến thức hóa của mình nói chung cũng khá ổn . Đôi lúc có những thiếu sót mà chúng ta cần khắc phục , vì hồi lớp 9 học k tử tế nên bây giờ , cái phần " Nhận biết các dd mất nhãn " của mình giờ không biết làm thế nào . Mà Hóa lớp 10 giờ toàn các axit . Mình k biết dùng các loại thuốc thử nào và tính chất của nó ra sao ? . Mình xin lấy vd :
1 ) Để nhận biết 4 dd mất nhãn : HCL , HNO3 , Ca(OH)2 , CaCl2 . Sử dụng thuốc thử nào ? .
-> Đây chỉ là 1 câu vd loại bài thôi , Cái mình cần là chi tiết , rõ ràng về cách sử dụng và phân loại thuốc thử .

Thân !.

• Coaches
  • 304 bài viết
  • 1010 cảm ơn
  • We choose to make a difference!
  • Last active: 15/10/2011 10:10 PM
- Hi Minh, nói về cách giải thì có nhiều lắm nhưng quan trọng là em phải hiểu bản chất và các hiện tượng hoá học. Nhìn cái ví dụ trên của e có lẽ em bị hổng khá nhiều kiến thức cơ bản đấy. Cái bây giờ cần học là học lại tính chất của các chất trên nhé. Trở lại với loại bài nhận biết, có nhiều dạng: nhận biết bằng thuốc thử tự do, nhận biết bằng 1 số thuốc thử giới hạn, nhận biết ko được dùng thuốc thử. Cái cần nhấn mạnh trong nhận biết chất là phản ứng có tạo ra kết tủa, bay hơi, tan hay ko tan hay ko phản ứng ko. Chỉ thế là đủ rồi.
- Về cái ví dụ kia, có nhiều cách để làm lắm, nhưng chị vd 1 cách đơn giản thôi. Trong 4 chất kia, có 2 axit, 1bazo, 1 muối. Trong 2 cái axit, 1 cái là axit thường, 1 cái là axit có tính oxi hoá ---> vì thế c mới bảo em học kĩ tính chất của mỗi loại chất ( cái đấy nó là bản chất, còn học theo kiểu phân nhóm thuốc thử sẵn có nó giống như ăn xổi lắm, ko nhớ được lâu đâu)
Cách làm:
- Cho Cu vào, nhận ra HNO3 do có khí bay lên ( bản chất là kim loại đứng sau H)
- Tiếp theo cho Fe, nhận ra HCl, cũng vì có khí bay lên ( kl đứng trước H)
- Tiếp cho CuCl2 , nhận ra Ca(OH)2, do tạo kết tủa ( muối, chất tạo kết tủa với OH)
- Cho AgNO3, nhận ra CaCl2, tạo kết tủa ( chất tạo kết tủa với Ca (ít), hoặc Cl ( phổ biến) )
Chị vd 1 cách giải cho bài trên thôi, có rất nhìu cách để làm, bài ko giới hạn thuốc thử thì cứ cho bừa phứa tẹt ga đi, sợ gì :D

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 52 bài viết
  • 53 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 13/12/2013 08:01 PM
Còn đây là cách làm của mình
1/ Cho quỳ tím vào từng dd:
+Quỳ tím chuyển đỏ: HCl, HNO3 (A)
+Quỳ tím ko đổi màu: CaCl2
+Quỳ tím chuyển xanh: Ca(OH)2
Cho dd AgNO3 vào nhóm (A) cái nào có kết tủa trắng(AgCl) là HCl cái còn lại là HNO3

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi Kaness: 06/02/2011, 10:16 PM

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 72 bài viết
  • 16 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 30/10/2013 06:59 PM
Mình nghĩ muốn phân biệt các chất không khó chỉ cần nắm rõcác phản ứng hoá học và tính chất của chúng là được.

Muốn phân biệt các chất trước hết bạn cần phân loại chúng vàxếp chúng vào các nhóm rồi phân biệt từng nhóm và phân biệt chúng theo nhữngtính chất đặc trưng của chúng.

Theo ví dụ của bạn mình có thể làm như sau:

Mình chia 4 chất đó thành hai nhóm:

Nhóm 1 là các axit: HCl, HNO3

Nhóm 2 là hai chất còn lại: Ca(OH)2, CaCl2.

Tốt nhất là nên chia theo các ion ví dụ như nhóm hai cácchất có cùng ion dương chỉ cần phân biệt các ion âm thôi.

Và theo mình bạn nên để ý đến thuốc thử là quỳ tím vì đa sốcác chất được nhận biết bằng quỳ tím.

• Thành viên chính thức
  • 11 bài viết
  • 4 cảm ơn
  • Nhân viên mới
  • Last active: 16/09/2012 02:18 PM
minh nghi lam bai tap nhiu lan la quen thui. co' the? xem sach tham khao. sach bai tap........good lucky!

• Thành viên chính thức
  • 67 bài viết
  • 264 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 09/01/2014 09:00 PM
Để nhận biết 4 dd mất nhãn : HCL , HNO3 , Ca(OH)2 , CaCl2 . Sử dụng thuốc thử nào

Ví dụ làm thử cái bài đó:
1: Quí tím: 2 thằng HCL và HNO3 (dd) thì màu tím của giấy sẽ biến thành đỏ, Ca(OH)2 sẽ ra màu xanh, CaCl2 thì ko đổi màu (đổi màu giấy quì) [Thế là giờ chỉ cần phân biệt 2 thằng HNO3 và HCl)
2: Bỏ vào ít AgNO3, thấy thằng nào có kết tủa trắng là HCL còn ko phản ứng là HNO3, xong!!
PT: HCL+AgNO3 -> AgCl(kết tủa) + HNO3.

Còn đây là bao quát việc phân biệt chất

1. Kết tủa
Gốc Cl- thì có Ag, và Pb(ít tan)
Gốc Br- thì có Ag, Hg (ít tan) và Pb(ít tan)
Gốc I- thì có Ag, Hg, Pb, Mn
Gốc S- thì có Cu, Ag, Hg, Zn,.. , sắt 2 sắt 3...(nhớ không thấu)
SO3 và SO4 phổ biến nhất thì dùng Ba
(Giờ nhớ không hết bữa sau bổ sung)
2. Màu sắc: (Cái này mới vui)
Fe(OH)2: kết tủa trắng xanh
Fe(OH)3:kết tủa nâu đỏ
FeCl2: dung dịch lục nhạt
FeCl3: dung dịch vàng nâu
Cu(NO3)2: dung dịch xanh lam
Cu(OH)2 kết tủa xanh (không nhớ là xanh gì )
MnO2 : kết tủa màu đen.
Ag3PO4: kết tủa vàng

Mà thôi, cái đống đó cố mà nhớ đi, ví dụ như muốn phân biệt chất nào có gốc là Cl- như NaCl chẳng hạn thì chỉ biệc bỏ vào dung dịch bạc nitrat
AgNO3+ NaCl -> AgCl(kết tủa trắng) +NaNO3

Ngoài ra còn có thử trên lửa, màu của lửa sẽ thế nào, kết tủa ra sao? Huyền phù hay gì đó... nói chung ko nhớ rõ :D

• Thành viên chính thức
  • 271 bài viết
  • 402 cảm ơn
  • Giám đốc
  • Last active: 20/04/2014 07:40 PM
Bạn pm nick mình hoangviet2018 nhé, mình có tài liệu về nhận biết hợp chất vô cơ, hữu cơ khá đầy đủ ^^
Nếu cần thêm bạn ra mua tờ tóm tắt kiến thức ở nhà sách ấy ^^