Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

câu đố về con ếch...!

* * * * - 1 Bình chọn

• Please log in to reply
12 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 109 bài viết
  • 264 cảm ơn
  • Nhà quản lý
  • Last active: 14/08/2012 01:54 PM
trong 1 cái đầm nọ có 1 tấm lá sen, trên tấm lá sen ấy có 3 con ếch nhỏ đang vùi đùa. Bỗng nhiên, 1 cậu bé nghịch ngợm chạy qua cầm 1 viên sỏi ném xuống cái đầm ấy. 1 chú ếch sợ quá định nhảy khỏi tấm lá sen. Hỏi trên tấm lá sen ấy còn mấy chú ếch????

Nếu như bạn nói chẳng còn con ếch nào thì có lẽ bạn đã nhầm vì chỉ có 1 chú ếch sợ quá muốn nhảy đi thôi mà!
Còn nếu như bạn muốn trả lời rằng trên tấm lá sen ấy còn 2 con ếch thì chắc bạn sẽ lại nhầm nữa mà thôi....bởi vì sao ư....hãy nghe tôi giải thích này:

chúng ta hãy cùng đọc lại câu hỏi nào:
trong 1 cái đầm nọ có 1 tấm lá sen, trên tấm lá sen ấy có 3 con ếch nhỏ đang vùi đùa. Bỗng nhiên, 1 cậu bé nghịch ngợm chạy qua cầm 1 viên sỏi ném xuống cái đầm ấy. 1 chú ếch sợ quá định nhảy khỏi tấm lá sen. Hỏi trên tấm lá sen ấy còn mấy chú ếch????

các bạn để ý nhé: có 1 chú ếch sợ quá ''định'' nhảy qua tấm lá sen
VẬY LÀ SAO ĐÂY: ''định'' có nghĩa là hành động có thế xảy ra trong tương lai chứ không phải diễn ra ngay trong ngay lúc đó
vậy thì câu trả lời đúng nhất phải là trên tấm lá sen vẫn còn cả 3 chú ếch
nếu bạn nào còn thắc mắc về 2 chú ếch còn lại thì sao? tôi xin thưa với các bạn rằng chúng có thấy cậu bé nghịch ngợm kia ném viên đá xuống nhưng chúng đã không sợ hãi và không nhảy đi đâu cả. Bằng chứng thì rất rõ chỉ có 1 chú ếch '' định'' nhảy đi thôi mà. Còn 2 chú ếch kia thì không hề có hành động gì cả.

bài học trong câu truyện: con người chúng ta có rất nhiều hoài bão, ước mơ và muốn để cho những hoài bão, giấc mơ ấy thành hiện thực. bạn hãy hành động ngay bây giờ. hãy xoá từ ''định'' trong vốn từ vựng của bạn đi. Bởi nếu chỉ '' định'' làm 1 việc gì đó thì biết đến bao giờ bạn mới thực hiện được chúng. hãy bắt tay vào ngay hôm nay vào ngay lúc này!!!

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 86 bài viết
  • 80 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 08/10/2012 07:59 PM
tóm lại câu chuyện của bạn là không được dùng các từ CẤM trong suy nghĩ của bản thân./.
Câu đố có nhiều ý nghĩa./.

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 41 bài viết
  • 13 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 13/10/2013 12:41 PM
theo mình nghĩ thì trên tấm lá sen vẫn còn lại 3 con ếch
vì con ếch nó chỉ định nhảy xuống chứ đâu có nhảy thiệt
đúng không :D

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 54 bài viết
  • 96 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 26/01/2012 06:08 PM

theo mình nghĩ thì trên tấm lá sen vẫn còn lại 3 con ếch
vì con ếch nó chỉ định nhảy xuống chứ đâu có nhảy thiệt
đúng không :D

Trên đó đã trả lời rồi đó bạn! :)
Theo mình đây là 1 câu đố rất hay và ý nghĩa! Chúng ta phải tin tưởng vào bản thân,k được phép trì hoãn! :D Phải tin rằng mình làm được! believe to sucess!

• Thành viên chính thức
  • 37 bài viết
  • 31 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 05/05/2011 04:09 PM
một câu truyện rất tuyệt ! giống như những ước mơ , hoài bão của mỗi người, nếu viễn cảnh được vẽ ra nhưng mãi không hành động thì nó sẽ chỉ là những hình ảnh trong tâm trí bạn mà k0 bao giờ bạn cảm nhận, và chạm tới. HÃy hành động, yếu tố quan trọng dẫn đến thành công

Guest_book_worm_*
  • Khách
  • cảm ơn
  • Last active:
A ha, câu chuyện này thú vị đó.Nhưng mà theo cách nhìn riêng của WOrm thì cái từ ĐỊnh đó còn hàm ý sâu sa nữa.thử nghĩ khác xem, có thể chú Ếch kia muốn nhảy đi lắm, nhưng vì nghĩ cho 2 bạn mình , nó muốn ra tín hiệu thuyết phục 2 bạn ếch kia đi cùng nó :P, hoặc là muốn ở lại cùng để bảo vệ bạn. >>>> ĐỊNH là 1 ý nghĩ tốt đẹp chứ :P
ĐÓ, bạn thấy không , nếu theo cách nhìn khác nhau câu chuyện này còn mang nhiều ý nghĩa khác mà.....:)

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên mới
  • 8 bài viết
  • 5 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 23/01/2011 12:28 PM
câu chuyện rất hay. thanks bạn

• Thành viên chính thức
  • 45 bài viết
  • 12 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 10/01/2013 01:00 PM
một câu chuyện rất hay và ý nghĩa
tks bạn

• Thành viên chính thức
  • 433 bài viết
  • 370 cảm ơn
  • Phó chủ tịch tập đoàn
  • Last active: 03/02/2014 05:11 PM
sao lại thế nhỉ..sao mình k thấy có ý nghĩa mà chỉ thấy hay thôi nhỉ..giải thích kĩ hơn cho mình hiểu điHình gởi

• Thành viên chính thức
  • 540 bài viết
  • 322 cảm ơn
  • Chủ tịch tập đoàn
  • Last active: 23/06/2013 02:21 PM
Câu chuyện thật hay và ý nghĩa. Cảm ơn bạn nhaHình gởi

• Thành viên chính thức
  • 11 bài viết
  • 0 cảm ơn
  • Nhân viên mới
  • Last active: 31/03/2014 12:03 PM
Câu chuyện thật hay và ý nghĩa. Cảm ơn nha bạn....Mình Thì Cứ làm Như CHữ Kí...hiii

• Thành viên chính thức
  • 556 bài viết
  • 305 cảm ơn
  • Chủ tịch tập đoàn
  • Last active:
câu chuyện của bạn thật hay, 1 câu đố mang đầy ý nghĩa
thật ra lúc đầu tớ cũng đoán đc là còn 3 con ếch đấy. siu ko? ^^

• Thành viên chính thức
  • 812 bài viết
  • 701 cảm ơn
  • Chủ tịch tập đoàn
  • Last active: 28/09/2014 07:53 AM
Mình thì đoán không còn còn ếch nào trên tấm lá sen đó :
C 1, động vật dưới nước khá là nhạy với trạng thái động. .. mà thực ra nhìu con vậy lém
C2, con ếch kia có thể vì sợ quá mà " ngỏm củ tỏi " ngay trên tấm lá sen trong khi 2 con kia chuồn mất ^^
Dù sao thì câu chuyện của bạn cũng hay đó ^^