Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

Kỹ năng trí nhớ siêu đẳng

- - - - -

• Please log in to reply
25 replies to this topic
  • Thành viên mới
  • 7 bài viết
  • 5 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 15/10/2014 12:36 PM
Mình đã đọc quyển Tôi tài giỏi Bạn cũng thế vài lần rồi nhưng chưa thể áp dụng được kỹ năng nhớ siêu đẳng như trong quyển sách. Mong mọi người giúp mình với.
Hôm trước vừa kiểm tra Môn Văn bản học cứ tưởng mình học thuộc rồi. Ai dè vào thi thì chỉ nhớ được có 1 ít thui nên chẳng làm được bài gì cả. Mà môn này yêu cầu chính xác đến từng dấu chấm, dấu phẩy mới khó chứ. Mình rất muốn áp dụng được công thức trí nhớ siêu đẳng. Nhưng mình không thể. Nếu bạn nào đã áp dụng thành công thì chỉ mình với nhé... [-O<[-O< Cảm ơn nhiều

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 22 bài viết
  • 20 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 28/06/2013 10:06 PM
Theo mình vấn đề mấu chốt ở đây là kĩ năng liên kết từ khoá và kĩ năng "chém gió" theo các từ khoá. Chắc bạn gặp khó khăn trong vấn đề này.
Để giải quyết nó mình nghĩ bạn nên đọc thật nhiều văn mẫu để thấy được cách họ liên kết các từ khoá ra sao, những từ liên kết nào hay sử dụng để từ đó có thể thành thạo trong việc chuyển biến từ khoá thành bài văn.
Còn pp "trí nhớ siêu đẳng " cũng phải vận dụng đúng cách mới phát huy được hết tác dụng. nói chung cái này phải luyện tập nhiều.

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên mới
  • 7 bài viết
  • 5 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 15/10/2014 12:36 PM
cảm ơn bạn. Mỗi lần mình chế ra một đoạn văn khác thì nội dung cần nhớ lại chẳng nhớ được gì cả. May ra chỉ được vài ý nhỏ thôi

KAS
  • Thành viên chính thức
  • 34 bài viết
  • 26 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active:
Muốn trí nhớ tốt. Bạn cần tạo ra một cơ sở Logic ngay cả việc học bài. Hãy thử nhé. Học bài theo Logic sẽ giúp thần kinh hệ thống một cách bài bản và dễ dàng nhớ hơn. Người ta nói cách đó là cách tạo ra trí nhớ lâu dài. Còn bạn học vẹt đó là trí nhớ tức thời!

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 27 bài viết
  • 9 cảm ơn
  • Nhân viên văn phòng
  • Last active: 25/05/2012 02:13 PM
Ngoài việc học một cách logic bạn còn cần có các hình ảnh minh hoạ, hình ảnh sẽ giúp nhớ lâu hơn đúng k các bạn :D

• Thành viên chính thức
  • 287 bài viết
  • 497 cảm ơn
  • Thành viên chính thức
  • Last active: 30/05/2012 09:48 AM
Để có trí nhớ tốt hơn, bạn nên thay đổi cách thức mình ghi nhớ mọi việc. Dùng hình ảnh, liên tưởng, những gì thân thương, đáng yêu đối với bạn ví dụ liên tưởng đến hình ảnh một người bạn đễ thương, người mẹ thân thương…

Trên thế giới có những người có những khả năng đáng kinh ngạc, điển hình như Stephen Wiltshire, người có thể vẽ lại bản đồ chi tiết của cả một thành phố mà chỉ nhìn qua một lần!

Khả năng của con người thật kỳ diệu!!!

Các bạn có thể xem video clip dưới đây để thấy rõ điều này.

Bài viết này đã được chỉnh sửa bởi Vũ Nguyễn Thiên Hoàng: 19/11/2010, 07:09 AM

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên mới
  • 7 bài viết
  • 3 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 16/11/2011 07:02 PM
Mình đã xem chương trình này phát trên tivi. Họ là những "siêu nhân".Mình nói là siêu nhân bởi vì chương trình này nói về những người có những khả năng hơn người,có người có chỉ số IQ rất cao  , nhưng có 1 vẫn đề với những siêu nhân này là họ không thể làm đc những công việc đơn giản 1 người bình thường làm đc như đánh răng,buộc dây giày hay khả năng phát âm... Chương trình này mình xem rất lâu trên tivi nên nhớ ko đc nhiều :)

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 287 bài viết
  • 497 cảm ơn
  • Thành viên chính thức
Ừ công nhận họ quả là có khả năng siêu phàm, khó có thể tưởng tượng được... Có một số người thì do cấu trúc não bộ khác thường nên họ có những khả năng đáng kinh ngạc nhưng cũng có người khi các nhà khoa học điều tra thì lại thấy họ cũng có não bộ như một người bình thường... Thật là khó lý giải

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 91 bài viết
  • 183 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 14/12/2012 04:08 PM
theo mình khi bạn gặp khó khăn trong việc sử dụng trí nhớ siêu đằng các bạn nên đọc lại các nguyên tắc của trí nhớ trong đó có màu sắc và tổng quát các bạn đã khai thác tốt nhờ sơ đồ tư duy
trí nhớ siêu đẳng là lợi dụng hài hước và phóng đại
còn mình thường sử dụng quy tắc âm điệu và hài hước
thay vì nghĩ ra 1 câu truyện hài hước thì mình đọc to những j cần nhớ và thêm cảm xúc vào giọng đọc thường mình sử dụng 3 giọng khác nhau xem lẫn thỉnh thoảng thêm vào 1 vài âm thanh kỳ lạ cho những chỗ quan trọng lúc đó tự khắc bạn sẽ nhớ cách này mình sử dụng thấy hiệu quả tương đương sơ đồ tư duy:O)

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 38 bài viết
  • 33 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 22/03/2013 12:19 PM
mình cũng đang muốn tìm hiểu thêm về trí nhớ siêu đẳng, vì mình cũng đang cố vận dụng trong khi học bài những xem chừng chưa hiệu quả lắm!
Mình cũng cố vận dụng tưởng tượng hình ảnh hài hước và phóng đại, nhưng giả sử mình muốn nhớ 1 đoạn văn thì có duìng trí nhớ siêu đẳng không? Hay là dùng nhiều trong những ý chính , hoặc 1 danh sách các từ cần nhớ hả cả nhà ?

• Thành viên chính thức
  • 40 bài viết
  • 66 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 24/07/2011 11:14 PM
Tôi đọc qua các bài của các bạn, và thấy các bạn có một đặc điểm chung: vẫn còn rất lệ thuộc vào những gì đã được học!
Các bạn đừng học bất cứ điều gì một cách quá căng thẳng! Bạn có cái chân ngắn, thì khi học Teakwondo, bạn không thể chọn cú đá cầu vồng, dù rất nhiều người thành công với nó - bạn phải đá thẳng (đạp) ; hay tốt nhất là không học môn này vì nó không hợp với đôi chân ngắn của bạn.
Thầy dạy võ bảo bạn sau một cú tấn công thì phải là một đòn gạt đỡ. Trong trận chiến, sau cú tấn công của bạn, đối phương mất thăng bằng, bạn vẫn đứng đó ... đỡ gạt sao? :D
Trở lai nội dung chính. Bạn chủ topic cảm thấy khó khăn trong việc áp dụng những điều đã đọc vào việc học. Đầu tiên, tôi rất quí vì bạn đã làm rất đúng! Nhưng bạn làm chưa trúng! Đó chỉ là những đề nghị của người viết. Trên thế giới này có 6 tỉ người thì đã có ít nhất 12 tỉ cách học khác nhau (mỗi người cũng thay đổi cách học qua thời gian chứ!). Điều quan trọng là bạn phải nắm rõ ý đồ của tác giả: Bạn cần áp dụng linh hoạt những cách THÍCH HỢP VỚI MÌNH vào quá trình học theo định hướng mà quyển sách đã hướng dẫn. Đó cũng chính là kĩ năng đọc, học và hành đó bạn.
Những bạn khác cũng rất nhiệt tình giúp bạn ấy nhưng ... đó là cách học của mỗi bạn, bạn ấy cũng không thể áp dụng được, vì bộ não của mỗi người tiếp thu vấn đề theo kiểu khác nhau.
Bạn là một người luôn nghiêm túc, thì việc sử dụng những hình ảnh phóng đại, siêu thực hay hài hước hoàn toàn gây phản cảm, càng ức chế việc học của bạn hơn! Và tình trạng ngược lại với những người vui tính, hóm hỉnh!
Tôi là một người làm công tác giáo dục. Tôi luôn khuyên học trò làm cách nào mà cơ thể của em cảm thấy thoải mái nhất ki bước vào học bài thì cứ áp dụng. Thực tế có người cứ thích nằm lăn lóc thì mới có thể tiếp thu. Có người lại phải đi tới đi lui thì máu huyết lưu thông tốt, mới có thể nhồi nhét kiến thức được. Có người lại luôn mở nhạc khi học bài vì não họ sẽ mất tập trung khi không gian quá im lặng - nhiều người khác mà làm theo cách này thì chỉ có mà nổi điên!!! v.v... và v.v...
Do đó, bạn đã học và áp dụng theo những gì đã hoc là quá tốt rồi. Nhưng bạn hãy bước lên một bước cao hơn nữa đi: áp dụng một cách linh hoạt những gì đã học vào thực tiễn của chính mình! Nếu có dịp, tôi sẽ online để giúp các bạn tìm ra cách học tốt nhất cho mình trong một tình huống cụ thể. Còn lại, là do chính các bạn tự tìm cho mình con đường phù hợp thôi!
Thân chào và mong được tiếp tục trao đổi ý kiến với các bạn về nội dung này!

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 160 bài viết
  • 83 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 04/04/2014 02:55 PM
mình nghĩ rằng cách tốt nhất là đừng bắt mình phải thuộc mà cứ áp dụng tự nhiên nhất rồi, tự thuộc lúc nào ko hay
Nhớ theo cách của sách khá hay nhưng biến nó sao cho phù hợp vs mình và nhớ sao cho tự nhiên nhất thì làm ;)

• Thành viên chính thức
  • 93 bài viết
  • 39 cảm ơn
  • Quản đốc
  • Last active: 07/01/2013 01:55 AM

mình nghĩ rằng cách tốt nhất là đừng bắt mình phải thuộc mà cứ áp dụng tự nhiên nhất rồi, tự thuộc lúc nào ko hay
Nhớ theo cách của sách khá hay nhưng biến nó sao cho phù hợp vs mình và nhớ sao cho tự nhiên nhất thì làm ;)

Dễ dãi với bản thân là đi ngược với "làm chủ tư duy, thay đổi vận mệnh" nha bạn.

• Thành viên chính thức
  • 40 bài viết
  • 66 cảm ơn
  • Chuyên viên
  • Last active: 24/07/2011 11:14 PM

Dễ dãi với bản thân là đi ngược với "làm chủ tư duy, thay đổi vận mệnh" nha bạn.

Vậy là bạn theo chủ nghĩa ... căng thẳng rùi8->. "Làm chủ tư duy, thay đổi vận mệnh" không nằm ở "ào ạt", "ầm ầm" đâm đầu vào những thử thách mà không cần suy nghĩ. Nó nằm ở cái này này: {tôi giơ tay phải lên, cong tay lại, vỗ vỗ vào ngực trái của mình và vỗ vỗ vào đầu của mình! :>}. Bạn tut4ever đã đúng đó bạn. Xin chia sẻ với Baroquer câu chuyện thú vị trong phim The Karate Kid - một đoạn tôi rất tâm đắc.

Nhân vật chính Dre và ông Han (Thành Long thủ vai) lên Võ Đang để luyện tập chuẩn bị cho đại hội võ thuật. Dre rất ấn tượng với một trong những cảnh cậu nhìn thấy: Một nữ đạo sĩ đang đứng trên ... một mỏm đá rất nhỏ - đủ cho 1 người đứng - với chú rắn trước mắt. Cô ấy nhẹ nhàng, chậm rãi chuyển tư thế đồng thời với những chuyển động của con rắn trước mặt. Rất bình tĩnh, không chút lay động!
Dre nói với ông Han, thầy mình: - Cô ấy thật tuyệt .... cô ấy bắt chước y chang những cử động uyển chuyển của con rắn ...
Ông Han trả lời: - Con chưa nhìn thấy hết sự việc ... Con rắn đang làm theo (copy - từ nguyên gốc) những chuyển động của cô ta, chứ không phải cô ta đang copy con rắn ....
Dre: - Woa ....Vậy ra cô ta không làm gì cả mà vẫn điều khiển được con rắn sao?
Ông Han: - Dre, ĐỨNG YÊN KHÔNG CÓ NGHĨA LÀ KHÔNG LÀM GÌ CẢ ..................:>

Chúc bạn luôn mạnh mẽ vững bước! Rất vui vì được biết một người chí khí ngất trời như bạn!

• Thành viên chính thức
  • 160 bài viết
  • 867 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 22/04/2014 07:18 PM
Cơ thể mỗi người như một cỗ máy. các kĩ năng như những phụ kiện, để ráp được phụ kiện vào cỗ máy cần chỉnh sửa mối ghép và lựa chọn phụ kiện sao cho tối ưu nhất. một thứ có giá trị đắt đôi khi cũng không mang lại lợi nhuận, nhưng một thứ rẻ bèo đôi khi làm thay đổi mọi thứ. Hãy lựa chọn một chiếc quần vừa cỡ bạn mới có thể duy chuyển dễ dàng và làm nổi bật được vẻ đẹp của bản thân về mặt lâu dài nó giúp tự tin hơn để rèn luyện thể chất của cơ thể làm tăng tầm vóc của bản thân thay vì cứ chọn một cái quần to rộng, đó chỉ là mong muốn của bản thân chứ không phải hiện thực. Muốn bật cao thì không nên đứng trên xốp vì vậy học gì chắc nấy tập gì được nấy, dù ít. đó mới là điều quan trọng. quá khứ của phì nhiêu, màu mỡ là nghèo nàn, thiếu thốn.

• Thành viên chính thức
  • 287 bài viết
  • 497 cảm ơn
  • Thành viên chính thức
Có nhiều cách để cải thiện trí nhớ, các bạn có thể đọc sách "super memory" của tác giả Tony Buzan, tác giả của nhiều quyển sách hàng đầu thế giới về lĩnh vực nghiên cứu não bộ con người. Đọc xong có thể bạn sẽ tìm thấy cách ghi nhớ thích hợp nhất với mình đấy!!!

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 6 bài viết
  • 3 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 20/01/2012 03:16 PM
Uhm, luyện tập cái này cũng cần phải có thời gian (6 tháng như Mr.Triều chăng?). Bạn mới đọc rồi ứng dụng ngay nên ko được là phải rồi!

• Thành viên chính thức
  • 8 bài viết
  • 4 cảm ơn
  • Thực tập viên
  • Last active: 03/11/2011 08:26 AM
Forum này tình cờ mình mới biệt hôm nay. Có đọc qua một số bài.

Mình phát hiện ra là hình như các bạn chịu một ảnh hưởng tương đối về những cuốn sách nào đó. Còn cuốn sách gi thì mình chưa rõ

Cái mà mình khuyên bạn ở đây là bạn hãy hiểu trước khi làm. Môn văn cũng cần hiểu. Cũng cần có logic chứ không chỉ đơn thuần là nhớ thôi đâu.

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 8 bài viết
  • 3 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 20/12/2011 11:23 PM
mình thấy áp dụng trí nhớ siêu đẵng thật dễ,nhưng hiệu quả bất ngờ thật,mình nhớ mọi thứ rất tốt sau khi tham khảo thêm các kĩ thuật nhớ ở các quyển sách của tonybuzan.các bạn tìm hiểu đi nhé,tớ khoái nhất là ma trận nhớ chủ đạo tự năng cao và hệ nhớ các quân bài. nếu nhớ các quân bài thì các bạn cũng gần thành thần bài rồi đóHình gởi

• Thành viên chính thức
  • 10 bài viết
  • 3 cảm ơn
  • Nhân viên mới
  • Last active: 02/04/2014 09:56 AM
mình lại thấy áp dụng những kĩ năng trong trí nhớ siêu đẳng tương đối khó, đặc biệt là chỗ từ khoa và cách hình dung, liên tưởng chúng. Giúp mình nha.:-c:-c