Đến nội dung

Chào bạn đến với CLB Vươn Tới Thành Công
Tham gia ngay để có được quyền truy cập vào tất cả các tính năng của diễn đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, bài trả lời cho chủ đề hiện có, kết bạn, chat với các thành viên khác, nhận được tin nhắn của riêng cá nhân của bạn và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đã có tài khoản, đăng nhập tại đây, - nếu không, hãy đăng ký nhanh chóng tại đây!
Hình ảnh

[Sưu tầm] - Các cách thể hiện sự tự tin qua ngôn ngữ cơ thể

- - - - -

• Please log in to reply
6 replies to this topic
  • Thành viên chính thức
  • 147 bài viết
  • 479 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 18/04/2011 08:54 AM
Tác giả : Huỳnh Hải
Nguồn : Biểu lộ sự tự tin qua ngôn ngữ cơ thể -Dân trí
Nhận xét : Ngôn ngữ cơ thể của một người chứa đựng khá nhiều thông tin. Nó biểu hiện tâm trạng và mức độ tự tin của người đó. Cách chúng ta đi đứng khi tự tin sẽ rất khác với khi chúng ta lo lắng, bồn chồn. Do vậy các bạn có thể vận dụng một vài cách sau để tăng tính tự tin cho mình nhé :(( Chúc các bạn thành công.

Hình gởi

Nội dung :

10 bí quyết sau sẽ cho bạn thấy sự tự tin được được cắt nghĩa qua cách biểu lộ cơ thể như thế nào:

1. Tránh bỏ tay vào túi quần

Về mặt bản năng, chúng ta có khuynh hướng che dấu đôi tay của mình khi chúng ta thiếu tự tin. Đưa đôi bàn tay ra ngoài hàm ý là bạn đang rất tự tin và không có gì để che dấu cả. Một mẹo cho đôi tay nếu bạn cảm thấy hơi thừa thải: thử đặt chúng lên hông. Đây được cắt nghĩa là một cử chỉ biểu lộ sự tự tin.

2. Đừng tỏ vẻ bồn chồn lo lắng

Bạn không giữ yên được có nghĩa rằng bạn đang căng thẳng. Đôi tay của bạn trong trường hợp này sẽ tố cáo bạn đấy. Hãy giữ yên chúng. Dĩ nhiên, bạn có thể sử dụng bàn tay trong khi trò chuyện, nhưng các cử động nên bình tĩnh và kiểm soát tốt. Tương tự, khi ngồi, chớ rung đùi.

3. Nhìn thẳng

Nhìn thẳng là một trong những biểu hiện tích cực nhất chứng tỏ mức độ tự tin của bạn. Khi bạn rảo bộ một mình, bạn có khuynh hướng hơi cúi đầu và nhìn xuống đôi bàn chân. Tư thế đó truyền tải thông điệp đến những người xung quanh rằng bạn không muốh tham gia vào cuộc nói chuyện hay không muốn tương tác. Nếu không cẩn thận, có thể bạn sẽ rơi vào tư thế đó mọi lúc. Mẹo: Hãy giữ thẳng cằm và nhìn thẳng dù bạn đang bước bộ một mình.

4. Đứng thẳng, vai hơi ngửa về phía sau

Đứng thẳng cũng là một trong những biểu hiện tốt nhất truyền đạt sự tự tin của bạn. Mẹo: nghiêng vai về phía sau một chút khi đi đứng. Thử tập tư thế này khi đi đứng trước gương, bạn sẽ thấy sự thay đổi đáng kể.

5. Sải bước rộng

Hãy sải bước rộng. Đó là cách chứng tỏ bạn là người quả quyết và bình thản. Sự tự tin từ đó mà ra.

6. Bắt tay thật chặt

Nếu phải bắt tay một người đã quen, thậm chí bạn có thể bắt bằng cả 2 tay: bàn tay còn lại hãy nắm lấy khuỷu tay của người kia nhằm tỏ rõ them sự nhiệt thành. Một điều cần ghi nhớ: bắt tay không phải là một cuộc đọ sức. Tuyệt đối không xiết hay giữ tay người kia quá lâu.

7. Ăn mặc đúng cách

Ăn mặc đúng cách là một trong những thành tố cơ bản để biểu đạt sự tự tin thông qua ngôn ngữ cơ thể. Bạn muốn mái tóc, khuôn mặt, thậm chí mùi cơ thể sẽ thể hiện được chính bạn? Đừng ngại thử nghiệm với một số sản phẩm mới trước khi tìm ra loại phù hợp nhất cho mình.

8. Mỉm cười

Người tự tin mỉm cười vì họ nhận thấy chẳng có gì phải lo lắng. Hãy thử một thí nghiệm sau: Hãy thử mỉm cười với một người mà bạn bắt gặp khi đi trên phố hay khi rảo bước quanh văn phòng. Sẽ là những cơ hội thật tuyệt nếu họ mỉm cười đáp trả. Bạn có muốn tự mình đem hiệu ứng đó cho mọi người không?

9. Đừng khoanh tay khi đang giao tiếp với mọi người

Khoanh tay sẽ được hiểu là một tư thế tự vệ khi chúng ta cảm thấy lạnh, bồn chồn hay đang thủ thế. Tư thế đó trong giao tiếp mọi người sẽ hiểu là bạn đang không muốn thỏa hiệp với bât kỳ ai. Vì thế, hãy thả lỏng và đừng khoanh tay nhé!

10. Một cái vỗ vào lưng để bày tỏ sự cảm kích

Dường như đây là một nghệ thuật đang bị lãng quên. Đừng ngại làm điều này với bạn bè người quen khi họ cần sự đồng cảm. Bạn sẽ thấy sự nhiệm màu của nó.

•  Tôi Tài Giỏi!
  • 99 bài viết
  • 242 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 14/07/2012 10:34 PM
Chà! Sao mấy cái bạn nói hay thế nhỉ?!
Mình cũng đã có nhiều lần lâm vào tình cảnh như không ngồi yên được, tay hay táy máy, tim đập, chân run... Nhất là khi mình chuẩn bị bị cô kiểm tra miệng, lên bảng thuyết trình...
Nhưng tất cả đã qua đi khi mình biết yêu quý bản thân hơn, yêu mến mọi người hơn. Từ đó, mình đã tự tin, mạnh dạn hơn rất nhiều. Và thế là các ngôn ngữ cơ thể trở thành bạn tốt của mình trong các buổi thảo luận, thuyết trình. Mình đã đạt điểm cao!!!

Mình cũng đã gởi lời cảm ơn đến bạn rồi đó nha! Cố gắng phát huy hơn nhé!

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 45 bài viết
  • 213 cảm ơn
  • Cử nhân Tôi Tài Giỏi!
  • Last active: 20/06/2011 10:30 AM
ồ hay thật đấy, mình đã cảm thấy đỡ chán nản hơn rất nhìu sau khi được cậu bạn vỗ vào lưng để an ủi... Nó thực sự rất có ích đấy
...Cám ơn bạn ...^^

Được cảm ơn 1 Member:
  •  Tôi Tài Giỏi!
  • 366 bài viết
  • 1517 cảm ơn
  • C nhân Tôi T i Giỏi!
  • Last active: 24/03/2013 12:14 PM
Cố gắng chủ động làm chủ ngôn ngữ cơ thể. Đừng quá run, khéo lại quên mất những nguyên tắc trên thì khổ. Không tự tin thì chắc là đã nắm tới 99 % là người thua cuộc roài.

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 275 bài viết
  • 646 cảm ơn
  • Giám đốc
  • Last active: 04/06/2014 01:30 PM
Bài viết của anh rất có ích với em lúc này, vì ngôn ngữ cơ thể của em còn nghèo nàn lắm, mà em có một thói quen đó là cứ ngồi là lại rung đùi, không hiểu tại sao nữa...hihi!

Thân ái!

Cảm ơn anh lần nữa â!

Chúc tất cả luôn tự tin!

Được cảm ơn 2 Members:
  • Thành viên chính thức
  • 214 bài viết
  • 451 cảm ơn
  • Trưởng phòng
  • Last active: 12/02/2013 05:19 AM
híc híc ... Một nửa số biểu hiện ở trên là thói quen mà mình hay mắc phải .... Khi lúc tự nhắc mình là ko được như vậy mà vẫn bị mắc phải ... Có lẽ phải tìm mấy bạn gái xinh để luyện tập khả năng giao tiếp ... chắc mấy lần là hết run ...

Được cảm ơn 1 Member:
  • Thành viên chính thức
  • 147 bài viết
  • 479 cảm ơn
  • Phó phòng
  • Last active: 18/04/2011 08:54 AM

híc híc ... Một nửa số biểu hiện ở trên là thói quen mà mình hay mắc phải .... Khi lúc tự nhắc mình là ko được như vậy mà vẫn bị mắc phải ... Có lẽ phải tìm mấy bạn gái xinh để luyện tập khả năng giao tiếp ... chắc mấy lần là hết run ...

Cũng chưa chắc đó là cách hay đâu, có khi lại mất tập trung hơn đó chứ :), quan trọng là bạn làm chủ được bản thân thể hiện đc bản lĩnh của mình và thực hiện tốt một số điều mà bài viết nêu trên xem thế nào, quan trọng là bạn phải tập luyện và học hỏi cho tốt. Mình cũng có một cách là mà rất quen đó là bạn hít một hơi thật sâu để lấy tinh thần :D>-